ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 มิถุนายน 2024, 07:28:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  รูปภาพ/ตะกรุด/ผ้ายันต์ ลพ.เจ้ย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปภาพ/ตะกรุด/ผ้ายันต์ ลพ.เจ้ย  (อ่าน 5700 ครั้ง)
MyMusic
Register Member
Hero Member

MyMusic

« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 11:48:37 AM »

ของดี-ที่หายากๆของ ลพ.เจ้ย วัดห้วยเจริญสุข...

* D-05043.jpg (76.46 KB, 680x845 - ดู 1765 ครั้ง.)

ต้องยอมเสีย  ก่อนที่จะได้..
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 11:49:50 AM »

แบบเดิมๆมาทั้งกรอบรูปเลย...

* P-_068.jpg (109.55 KB, 680x861 - ดู 1330 ครั้ง.)

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 11:50:52 AM »

หาดูยาก......

* D-05053.jpg (109.51 KB, 680x919 - ดู 1413 ครั้ง.)

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 11:52:00 AM »

ผ้ายันต์ซักผืน..

* P-_071.jpg (88.48 KB, 680x573 - ดู 1348 ครั้ง.)

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 11:53:18 AM »

ตะกรุดของ ลพ.เจ้ย  ส่วนมากใช้แผ่นตะกั่วครับ

* P-_069.jpg (97.3 KB, 680x680 - ดู 1469 ครั้ง.)

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 11:55:57 AM »

ขนาดมาตรฐาน 4 นิ้ว ....

* P-_086.jpg (50.35 KB, 680x234 - ดู 1300 ครั้ง.)

tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 06:28:45 PM »

แจ่ม...แจ๋ว...ชัดเจน....ตะกรุดสวยดีครับ  ของคุณ my music แต่ละภาพก็ใช่ย่อยนะครับ  ภาพถ่ายสีรูปที่ 2 ดูจากพื้นหลังสถานที่น่าจะเป็นที่เดียวกันกับภาพของผมที่มีสามเณรน้อยถ่ายร่วมด้วย
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 06:38:56 PM »

นั่นซิครับ...แล้วคุณtepไปบุกที่ไหนมาล่ะครับ?
-คือส่วนมากพระเครื่อง ตะกรุด ผ้ายันต์  และรูปภาพ จะตกอยู่กับญาติๆท่านหมดเลย....พระในแบบต่างๆจึงไม่ค่อยออกมาให้เห็นในสนามนัก...คนที่รู้จริงๆเขาบอกเลยครับว่า ลพ.เจ้ย ของจริง....โดยเฉพาะตะกรุด..แม้แต่ ลพ.กวย ยังยอมรับ.....แบบนี้ไม่ธรรมดา..สีผึ้งของท่านก็สุดยอด..แล้วจะหาที่ไหน?เพราะพิสูจน์ลำบาก

tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2007, 07:39:30 PM »

ที่มาของภาพแต่ละภาพที่ผมมีอยู่.......เอ๊ บอกดีไหมหนอ ยิ้ม บอกก็ได้ครับ... เป็นของตกทอดมาจากปู่ผมครับ...ปู่ผมเป็นใคร ลังเล  สงสัยใช่ไหมว่าทำไมจึงมีภาพแบบนี้ได้ ปู่ผมคือหลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งามครับ หลวงปู่ป่วนให้พ่อผมมา นานมาก ซึ่งก็น่าจะเป็นความจริงตามที่คุณพี่ my music กล่าวไว้ว่าภาพเหล่านี้มักตกอยู่กับญาติหรือคนใกล้ชิด  ภาพนี้ห้อยอยู่ข้างฝาบ้านผมเห็นตั้งแต่เด็ก ๆครับ  หลวงปู่ป่วนกับหลวงพ่อเจ้ยเป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ (หลวงพ่อเฒ่า) พ่อเคยบอกว่าหลวงพ่อเจ้ยเคยมาต่อวิชาหลวงพ่อเฒ่า กับหลวงปู่ ที่วัดโพธิ์งาม 2 พรรษา พี่ my music พอจะรู้จักหลวงปู่ป่วนบ้างไหมครับ
***ทุกวันนี้บนกุฏิหลวงปู่ยังมีภาพถ่ายเก่าของหลวงพ่อเจ้ยแขวนอยู่ แต่คนละอริยาบทกัน***
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 12:13:48 AM »

ทราบครับ....หลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งามท่านสุดยอดอยู่แล้ว...
-วันหลังถ่ายรูปมาให้ดูอีกได้เลยครับ  ยินดีมากๆ....
-ที่มาของรูปที่ผมนำมาให้ดู  ได้มาจากปู่ของน้องบอย ซึ่งเป็นญาติของ ลพ.เจ้ย ท่านเองเลย เป็นคนคอยตีตารางในแผ่นตะกรุดให้ ลพ.เจ้ย ไว้สำหรับเขียนยันต์ทำตะกรุด 
-บางคนในหมู่บ้านก็มีล็อตเก็ตรูป ลพ.เจ้ย ซึ่งท่านทำไว้แจกเฉพาะคนเท่านั้น
-ตะกรุด..นี้คือของสุดยอดของท่านเลยครับ ลพ.เจ้ย วัดห้วยเจริญสุข

วัดหน้าจะนำรูป ลพ.เจ้ย นั่งบนหลังช้างมาให้ชม  หายากสุดๆ....

k.luck
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 07:24:59 AM »

ยิงฟันยิ้ม เข้ามาฟัง เจ้ากรม หลวงพ่อจ้อย 2 คนเขาคุยกัน  ยิงฟันยิ้ม
pong_18
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 11:37:59 AM »

พี่ mymusiu มีตะกรุดหลายดอกแน่นอนเลยถึงกล้าแกะออกมาดูนะครับ....(ไม่กลัวเสื่อมหรือครับถามแบบไม่ค่อยรู้) ยิงฟันยิ้ม
MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2007, 12:20:05 PM »

งูพิษก็คืองูพิษ กัดยังไงก็ต้องมีพิษ...ไม่รู้นะ..ผมว่าน่าจะเป็นแบบนั้น...นี่ท่านจารนอกจารในด้วยต่างหาก

MyMusic
Hero Member

MyMusic

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2007, 01:45:24 PM »

ได้มาจากเว็ป..แห่งนึง..เห็นว่าดี...

พระดีเปรียบเหมือน อสรพิษร้าย  แม้จะเลื้อยรอดน้ำคลำที่เน่าเหม็น แต่ยังคงไว้ซึ่งพิษร้ายไว้ได้อย่างดี คำสอนหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์

ผมว่าเราต้องแยกพุทธคุณ กับ ไสยคุณ ออกจากกันนะครับ ข้อห้ามเฉพาะต่างๆนั้น อาทิ ห้ามรอดราวตากผ้านุ่ง ห้ามกินฟัก

ห้ามกินบวบ ห้ามรอดไม้ค้ำกล้วย ห้ามรอดสะพานหัวเดียว เป็นเรื่องของไสยศาสตร์ ที่รักษา ไสยคุณ มิให้เสื่อมคลาย

แต่พุทธศาสตร์ พุทธคุณของพระเครื่อง เป็นทิพย์นะครับมีวรรณะของศาสตร์ที่สูงกว่าไสยศาสตร์มากนัก ข้อห้ามเฉพาะ

จึงไม่มี และยากต่อการเสื่อมสูญพุทธคุณ ข้อห้ามของการแขวนพระเครื่องถ้าจะมีก็จะมีอาทิ ห้ามกินเหล้า ห้ามเข้าซ่อง ห้ามด่าว่า

บุพการี ผู้มีพระคุณ ห้ามลักทรัพย์ ห้ามผิดลูกเมีย ทั้งหมดนี้จะอยู่ในพื้นฐานของหลักคำสอน ศีล5 ของพุทธองค์ทั้งนั้นครับ

ไสยศาสตร์ มาจากคำว่า ไสยาสน์ + ศาสตร์ = ศาสตร์แห่งการหลับไหลพุทธศาสตร์ มาจากคำว่า พุทธะ + ศาสตร์ = ศาสตร์แห่งการตื่นการเบิกบาน

ระดับของความเป็นทิพย์ของวิชาทั้งสองต่างกันครับ ถ้าคุณแขวนตะกรุดแล้วรอดราวตากผ้า ตะกรุดเสื่อม ผมไม่เถียงนะ แต่พระเครื่องเป็นสิ่งที่มี

วิสุทธิคุณ บริสุทธิ์ กว่าสิ่งสมมุติใดๆ จึงไม่อาจเสื่อมได้ด้วยสิ่งหยาบๆเช่น ราวตากผ้าครับ หากประกอบแต่กรรมดี สิ่งที่ดีที่อยู่ในธรรม พระท่านคุ้มครองครับ ผมเชื่อ

teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2007, 02:39:26 PM »

ที่มาของภาพแต่ละภาพที่ผมมีอยู่.......เอ๊ บอกดีไหมหนอ ยิ้ม บอกก็ได้ครับ... เป็นของตกทอดมาจากปู่ผมครับ...ปู่ผมเป็นใคร ลังเล  สงสัยใช่ไหมว่าทำไมจึงมีภาพแบบนี้ได้ ปู่ผมคือหลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งามครับ หลวงปู่ป่วนให้พ่อผมมา นานมาก ซึ่งก็น่าจะเป็นความจริงตามที่คุณพี่ my music กล่าวไว้ว่าภาพเหล่านี้มักตกอยู่กับญาติหรือคนใกล้ชิด  ภาพนี้ห้อยอยู่ข้างฝาบ้านผมเห็นตั้งแต่เด็ก ๆครับ  หลวงปู่ป่วนกับหลวงพ่อเจ้ยเป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ (หลวงพ่อเฒ่า) พ่อเคยบอกว่าหลวงพ่อเจ้ยเคยมาต่อวิชาหลวงพ่อเฒ่า กับหลวงปู่ ที่วัดโพธิ์งาม 2 พรรษา พี่ my music พอจะรู้จักหลวงปู่ป่วนบ้างไหมครับ
***ทุกวันนี้บนกุฏิหลวงปู่ยังมีภาพถ่ายเก่าของหลวงพ่อเจ้ยแขวนอยู่ แต่คนละอริยาบทกัน***

พี่ tep เป็นหลานหลวงพ่อป่วนหรือครับ ผมก้อเก็บพระท่านไว้จำนวนหนึ่งเช่นกัน อย่างงี้กลับบ้านเมื่อไหร่พาไปดูพิพิธภัณฑ์หน่อยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2007, 08:00:14 AM »

ปรัชญาของคุณ MY MUSIC น่ายกย่องจริงๆ
           ทุกวันนี้โลกเปลี่ยนแปลงไปมาก
           ตัวอย่างเช่น เรานั่งทำงาน เดินทาง ไม่ทราบว่าบนศีรษะเรามีอะไรอยู่บ้าง
           เราลอดอะไรบ้าง มีทั้งสิ่งดี และ ไม่ดี
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2007, 08:06:33 PM »

ด้วยความยินดีครับ คุณโต ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์