ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 มิถุนายน 2024, 08:45:58 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  เหมือนถูกรางวัลที่1 จากหลวงพ่อ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหมือนถูกรางวัลที่1 จากหลวงพ่อ  (อ่าน 4484 ครั้ง)
pong
Newbie
*

« เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 12:33:32 PM »

เมื่อวันที่11กันยา 2550
ผมต้องไปยื่นซองประกวดารคาที่หน่วยงานราชการที่แห่งหนึ่งซึ่งเป็นวันสุดท้ายของการยื่นเอกสารซึ่งการยื่นประกวดราคาครั้งนี้ต้องมีการวางหลักทรัพย์เป็นจำนวนเงิน
ประมาณ130,000บาทกำหนดรับเอกสารเริ่ม10.00-11.00เท่านั้นซึ่งเงินในบัญชีผมมีเค่3000บาทหมุนเงินไม่ทันผมแก้ไขปัญหาโดยที่จะขอยืมจากคนที่รู้จักหลายๆคนเพื่อให้คบตามจำนวนคืนวันที่เสาร์ที่ 8
ผมเข้าห้องพระเพื่อสวดมนต์ไห้วพระในใจก็คิดว่าจะได้เงินคบตามที่ต้องการหรือเปล่าวคิดต่อไปอีกว่าคงต้องพึ่งหลวงพ่อให้ช่วยหาเงินให้คบตามจำนวนที่ต้องการพระ
ที่ห้อยคอผมคือพระปกโพธิ์ปี39หลังพระแม่ธรณีผมจุดธูปบอกหลวงพ่อ9ดอกในมือผมกำพระในคอบอกหลวงพ่อให้ช่วยหาเงินให้ครบตามจำนวนที่ผมต้องใช้วางค้ำประกันและขอให้ได้งานนี้ที
เย็นวันอาทิตย์ผมได้เงินจากคนที่ให้ยืมหลายคนได้เงิน110,000ยังขาดอีก20,000ยังไม่ครบเพราะคนที่รู้จักที่พอจะช่วยได้ก็ยืมหมดแล้วแฟนผมถามว่า
จะทำอย่างไรดีเงินไม่พอตอนนั้นผมคิดอะไรไม่ออกเลยบอกไปว่าถ้างานนี้เป็นของเรามันก็เป็นของเรา,เราต้องหาเงินได้ครบแต่ในใจผมกลับคิดถึงหลวงพ่อบอกหลวง
พ่อว่าเงินยังไม่ครบถ้าหลวงพ่อมีเมตตาช่วยหาให้ครบทีผมถามแฟนว่าพอมีใครให้ยืมได้อีกแฟนผมบอกว่ามีแต่เขาจะให้ยืมหรือเปล่าก็ไม่รู้ผมบอกว่าไม่มีทางเลือก
ทางอื่นแล้วไม่ลองไม่รู้แฟนผมบอกว่าจะลองถามให้ดู20.00นแฟนผมโทรมาบอกผมว่ามีข่าวดีมาบอกว่ามีคนให้ยืมแล้วสามทุ่มครึ่งให้ไปรับเงินผมถามใครที่ให้ยืม
แฟนบอกว่าน้าสาวของแฟนให้ยืมแต่ต้องเอาเงินมาคืนภายในวันศุกร์ ณ.เวลานั้นผมดีใจที่หาเงินได้ครบผมบอกแฟนให้ไปเอาให้ทีผมจะทำเอกสารที่ต้องยื่นวันจันทร์
เวลา22.00นมีปัญหาเกิดขึ้นอีกแบบไม่คาดฝันเอกสารที่ทำอยู่ไม่ครบเช้าวันจันทร์ต้องไปเอาเอกสารที่อีกบริษทที่แยก อ.ส.ม.ท
วันจันทร์ที่ 11เวลา 8.30-9.00 อยู่ที่ธนาคารที่พระประแดงซื้อเช็คค้ำประกันสั่งจ่ายให้แก่หน่วยงานที่ต้องยื่นประมูลได้เช็คตอน9.00น ขึ้นทางด่วนลงแยกอ.ส.ม.ท
เพื่อไปเอาเอกสารที่ไม่ครบกว่าจะได้เอกสารเปาเข้าไป10.30น.ผมเหลือเวลาอีกครึ่งชั่วโมงจะหมดเวลายื่นเอกสารผมรีบขึ้นทางด่วนเพื่อไปลงทางยมราชเพราะหน่วย
งานที่ต้องไปอยู่แถวบ้านหม้อพอถึงทางจะลงยมราชเห็นรถติดมาแต่ไกลใจผมก็คิดถึงหลวงพ่อขอให้ช่วยให้รถที่ติดขยับทีพอนึกถึงเสร็จรถที่ติดอยู่ก็เคลื่อนตามกันลงจากทาง
ด่วนแต่พอลงทางด่วนเหลือเวลาอีก10นาทีผมเลยบอกให้แฟนที่นั่งรถมาให้ลงรถแล้วนั่งมอเตอร์ไซร์รับจ้างไปยื่นเอกสารให้ทีใจหนึ่งคิดถึงหลวงพ่อขอให้ทันทีใจหนึ่งก็คิดว่า
สิ่งที่เราทำมาทั้งหมดจะศูนย์เปล่า11.15 น. ผมถึงที่หน่วยงานราชการนั้นผมจอดรถเสร็จก็เดินไปที่หน่วยงานรับเอกสารยื่นประมูลผมเห็นแฟนผมนั่งอยู่คนเดียวเลยถาม
ว่ามาทันหรือเปล่าแล้วมีมายื่นเอกสารกี่บริษทแฟนผมบอกว่ามีเรามายื่นคนเดียวไม่มีใครมายื่นแล้วทางเจ้าหน้าที่ปิดรับเอกสารแล้วปฏิหารของหลวงพ่อมีจริงๆๆๆแฟนผม
ยังบอกอีกว่าเจ้าหน้าที่บอกไม่ต้องประมูลให้รอต่อรองราคาเลยเพราะมีมาบริษทเดียวผมดีใจมากเลยเพราะมูลค่าของงานน้องๆๆรางวัลที่1หย่อนหน่อยเดียวผมกับแฟนดีใจ
กันผมบอกแฟนว่าหลวงพ่อช่วยเราได้จริงๆๆผมหยิบพระปกโพธิ์ที่ห้อยคอขึ้นมาพนมมือขอบคุณหลวงพ่อที่ช่วยให้ได้งานมาอย่างไม่คาดฝันทั้งที่มีปัญหาตั้งแต่เริ่มผมเชื่อว่า
หลวงพ่อของเราไม่ทิ้งกันจริงๆๆๆ
nattapol
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 01:14:57 PM »

สาธุครับ  ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 02:26:23 PM »

สาธุ ......
ของเเบบนี้ จึงอยากให้ผู้ที่มีประสบการณ์จริง มาเล่าด้วยตัวเองครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 03:46:23 PM »

คิดถึงหลวงพ่อ  หลวงพ่อท่านเมตตาเราครับ
Laplace
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 27 กันยายน 2007, 06:52:59 PM »

หลวงพ่อเมตตากับลูกศิษย์ทุกคน
somchit
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 01:29:46 AM »

ยินดีด้วยครับ บารมีหลวงพ่อช่วยเหมือนกับผมเลย ถึงจะมีอุปสัคใดๆ
ก็ตามหากระลึกถึงหลวงพ่อหลวงพ่อไม่เคยทอดทิ้งลูกๆของท่านเลย บางคนไม่มีประสบการณ์กับ
ตัวเองอาจไม่เชื่อ แต่สำหรับผมหลวงพ่ออยู่ในใจผมเสมอและตลอดไป ขอให้คุณโชคดีและเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นนะครับ
aodbu
Register Member
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 10:09:38 AM »

หลวงพ่อท่านเมตตาจริงๆครับ สาธุ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์