ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 มิถุนายน 2024, 06:02:50 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รูปถ่ายเเละพระบูชาเเบบต่างๆ
| | |-+  สามเเผ่น ใหญ่ที่สุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สามเเผ่น ใหญ่ที่สุด  (อ่าน 3788 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 03:13:19 PM »

รูปถ่ายกระดานสามเเผ่น กรอบเฟรมเดิมๆยังอยู่ เเต่เจ้าของนำไปใส่กรอบไม้ใหม่ ใหญ่กว่าเดิมมากๆ เเต่ก็อยู่ในกรอบใหญ่มานานมากๆ

รูปกระดานสามเเผ่น จากข้อมูลที่ได้ไปถามคนทีได้รับจากหลวงปู่ ได้รับมาราวๆปี ๒๕๐๕ หรือ ๒๕๐๖ ส่วนจำนวนการสร้าง จากบันทึกหลวงปู่ระบุไว้ว่า ท่านสั่งมาจำนวน ๑๓๐ รูป

รูปส่วนใหญ่ที่พบมักจะมีกรอบกระดาษรองเเบบเดิมๆ เเละมีการพิมพ์ชื่อหลวงปู่ ปรกติรูปท่านจะไม่มีเเบบนี้ รูปที่พบว่ามีการพิมพ์ชื่อ คือรูปกระดานสามเเผ่น อีกเเบบคือ รูปถ่ายห่มคลุมตอนอายุ ๖๐ บางรูปจะมีประทับชื่อ พระอธิการกวย เเละมีจารข้างๆ ด้านหลังบางรูปประทับยันต์มงกุฎพระเจ้า

รูปกระดานสามเเผ่น ของเก่า มีตรานูนของร้านสหศิลป์ บางรูปมีจาร บางรูปประทับยันต์มงกุฎพระเจ้า บางรูปไม่มียันต์ เเละไม่มีจาร

รูปที่มีจาร หลวงปู่จะจารยันต์เเก้วสารพัดนึก(ยันต์นะโมพุทธายะ เเบบยันต์หลังปรกโพธิ์) ถ้าจาร ท่านจะจารที่ด้านบนของรูป จารที่เฟรม ไม่จารทับตัวรูปหรือตัวท่าน

รูปที่ประทับยันต์ จะประทับหลายเเบบ ทั้งประทับตรงๆ ทับตัวท่าน หรือประทับเเบบกึ่งๆ คือ ทั้งรูปเเละเฟรมเเบบอย่างละครึ่ง

ศักดิ์ศรี ไม่ว่าทั้งรูปจาร หรือรูปประทับยันต์ ขอให้เเท้ มีค่านิยมเท่ากัน เพราะรูปจาร หลวงปู่จารที่เฟรม ถ้าเฟรมหาย ก็จะเหลือรูปเปล่าๆ ส่วนรูปที่ปะทับยันต์ เเม้ท่านไม่จารเอง เเต่ก็ประทับยันต์ให้ เเละที่สำคัญ ยันต์ที่ประทับยังอยู่ เเม้ว่าเฟรมจะหายหรือชำรุดไป

ปัจจุบัน รูปถ่ายรุ่นนี้ เเท้ๆ เป็นที่ต้องการของศิษย์เป็นอย่างมากๆ เเละราคาก็ค่อนข้างสูงมาก เเม้กระนั้น ก็ยังมีคนกล้าบูชาด้วยความศรัทธาต่อองค์หลวงปู่กวย

* saamphaen1.jpg (149.86 KB, 600x781 - ดู 962 ครั้ง.)

* saamphaen2.jpg (148.94 KB, 600x800 - ดู 1023 ครั้ง.)

* saamphaen3.jpg (141.88 KB, 600x977 - ดู 1020 ครั้ง.)

* saamphaen4.jpg (142.09 KB, 600x685 - ดู 1005 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 03:20:33 PM »

ข้อสังเกตอีกประการ หลังจากที่หลวงปู่เปลี่ยนชื่อวัดมาเป็นวัดโฆสิตาราม เเทนวัดบ้านเเค สังเกตดูจะพบว่า หลวงปู่จะยึดชื่อนี้มาโดยตลอด

เช่น รูปถ่ายกระดานสามเเผ่น ที่เฟรมก็พิมพ์ว่า หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
พระสมเด็จเเดง ปี๒๑ ก็พิมพ์ชื่อ วัดโฆสิตาราม
พระสมเด็จฐานสิงห์เนื้อใบลาน ก็พิมพ์ชื่อ วัดโฆสิตาราม
พระพุทธชิราชหยดน้ำปี๒๑ ก็บอกวัดโฆสิตาราม

ส่วนพระพิมพ์ที่มีปัญหาที่อยู่กระทู้ข้างบน ที่เป็นของวัดบ้านเเค อยุธยา เเละที่เคยถูกตีเป็นของหลวงปู่กวย เเล้วตอนหลังมาทราบความจริงกันว่า เป็นของอยุธยา เเม้เเต่ผู้เขียนประวัติในหนังสือนะโม ตอนเเรกก็คิดเเบบนั้น ต่อมาภายหลังก็มาเเก้ไขข้อมูลใหม่ ว่าไม่ใช่วัดบ้านเเค ชัยนาท เเต่เป็นของวัดบ้านเเค อยุธยา

หลายๆท่านที่เข้ามาชมกระทู้ ก็ลองพิจารณาข้อมูลเเละลองสังเกตกันดู เพื่อหาน้ำหนักของความเป็นจริงเอากันเองนะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Nuttavude
Register Member
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 03:51:41 PM »

รูปอมตะนิรันด์กาล ถ่ายทอดภาพได้คมชัดมากครับ ปริ๊นไปบูชาได้เลย ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 03:55:24 PM »

ภาพชัด รายละเอียดคมดีจริง ๆ เลยครับ  ยิ้มเท่ห์
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 06:33:49 PM »

ยิงฟันยิ้ม     ชอบจังเลย ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
nangkat
ไม่ล้มเจ้า ไม่เอาโจร
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2009, 09:36:51 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ สวย หายาก

NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2009, 11:28:00 AM »

:)สวยคมชัดจริงๆครับ ยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2009, 07:53:43 PM »

โล่งๆโปร่งสบาย สวยไปอีกแบบครับ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2009, 11:59:51 PM »

สวยมากครับคุณต้อย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 12:40:10 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับ ยิ้ม

EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 05:24:06 PM »

ยิ้มกว้างๆ เข้ามากราบหลวงพ่อครับ _/\_ สวยสมบูรณ์และหายากมากๆเลยครับใครมีก็หวง ยินดีด้วยครับ[/colo ยิ้มกว้างๆ r] ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 07:50:26 PM »

รูปสวยมากๆๆๆครับ ยิ้ม ยิ้ม

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
Vitamilk
Newbie

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 10:25:55 PM »

ขอบคุณมากครับที่หาของดี มาให้ดูเลย ๆ สมบูรณ์มากนะครับ 
tongn005
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 01:01:37 PM »

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ ยิ้ม

man08
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 02:38:54 PM »

ฝีมือการถ่ายภาพสุดยอกมากครับ ทำให้ภาพหลวงพ่อที่ชัดเจนจริงๆ ขอบคุณมากครับที่หามาให้ชมกัน
bayonet
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กันยายน 2009, 08:06:59 PM »

รูปนี้ใช่ที่ชวนผมไปบุกหรือเปล่าครับคุณ tongn005  ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 09:38:36 AM »

ขอบคุณทุกท่าน
ขอบคุณพี่บาโยเน็ต รูปที่ว่า คนละบ้านกัน สวยสมบูรณ์เเบบนี้ รอคนใจถึงไปเอาพร้อมมีดมเหศวร(เพชรพญาธร) ไม่ทราบว่าทั้งรูปเเละมีด ยังอยู่หรือมีคนบุกไปเเล้วครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์