ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 05 กรกฎาคม 2024, 11:11:52 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ถามผู้รู้ครับ สมเด็จ หลวงพ่อกวย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ครับ สมเด็จ หลวงพ่อกวย  (อ่าน 4426 ครั้ง)
khuneka
Register Member
Newbie

« เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 01:12:52 AM »

ขอความเมตตาถามผู้รู้ครับ
ผมเป็นน้องใหม่นะครับ เห็นมีเวป เกี่ยวกับ หลวงพ่อกวยอยู่ 3 ถึง 4 เวป ผมก็สมัครหมด เวพนี้สมัครครั้งแรกเกือบ สองเดือน เพิ่งจะได้จดหมายตอบว่า login ได้แล้ว   ยิงฟันยิ้ม แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเห็นเวปนี้ชื่อเดียวกับวัดก็คงหมดความสงสัย แล้วครับ

สวัสดีพี่ๆนะครับ ผมขอความเมตตาจากพวกพี่ๆที่นับถือหลวงพ่อกวยเหมือนนะครับ ช่วยตอบผมหน่อยครับว่าพระ 2 องค์นี้ชื่ออะไรบ้างครับ บางคนใน 2 เวปที่ผมถ่ามก่อนนี้บอกไม่เหมือนกันเลย หวังว่าพวกพี่ๆ ช่วยผมได้นะครับ

องค์นี้ ที่มีปัญหาในเรืองชื่อครับ บางเวปบอกว่า พิมพ์แหวกม่านทรงเจดีย์คับ บางบอกว่า พระสมเด็จพิมพ์เจดีย์รัศมี หลังยันต์ นะโมพุทธายะ ครับ และองค์นี้แท้ไม่ครับ องค์เดียวกันครับแต่พยายามถ่ายให้เห็นสีแท้ขององค์พระครับ

ส่วนองค์นี้ได้มานานแล้วครับชื่อว่าอะไรครับแท้ไม่ครับ
องค์เดียวกันครับแต่พยายามถ่ายให้เห็นสีแท้ขององค์พระครับ

ขอบคุณนะครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 11:10:49 PM »

องค์บนเบื้องต้นพิจารณาจากรูปไม่แท้ครับ ส่วนองค์ล่างเป็นพระเครื่องออกวัดอื่นไม่ใช่พระเครื่องของหลวงพ่อกวยโดยตรงครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 11:18:17 PM »

ไม่แท้ครับ ยืนยันอีกเสียง ตามพี่เอก ลองดูในส่วนพระเนื้อผงแล้วเทียบดูครับจะทราบ ผิดพิมพ์ ผิดเนื้อครับ
khuneka
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010, 10:48:25 AM »

องค์บนเบื้องต้นพิจารณาจากรูปไม่แท้ครับ ส่วนองค์ล่างเป็นพระเครื่องออกวัดอื่นไม่ใช่พระเครื่องของหลวงพ่อกวยโดยตรงครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

องค์บนไม่แท้ไม่เป็นไรครับ แต่พวกพี่ๆ ช่วยบอกที่ได้ไม่ครับว่าถ้่าจะล้างคราบฟุ่นบนพระองค์นี้ ควรใช้วิธีไหนดีครับ เพราะองค์บนเป็นเนื้อผงน้ำมันครับ ได้ที่ วัดท่าสมอ ในโบสถ์มหาอุด  หลวงพ่อให้มา นะครับ ยิ้มเท่ห์

ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010, 11:54:56 AM »

ครับ เหมือนที่ศิษย์พี่สายตรงอีกท่านได้บอกไว้ บ้างครั้งพระที่ให้มา ท่านอาจจะได้มาอีกต่อนึง โดยไม่ทราบก็ได้ครับ ลองเทียบดูครับ
 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=10813.0
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010, 09:21:26 PM »

องค์บนไม่แท้ไม่เป็นไรครับ แต่พวกพี่ๆ ช่วยบอกที่ได้ไม่ครับว่าถ้่าจะล้างคราบฟุ่นบนพระองค์นี้ ควรใช้วิธีไหนดีครับ เพราะองค์บนเป็นเนื้อผงน้ำมันครับ ได้ที่ วัดท่าสมอ ในโบสถ์มหาอุด  หลวงพ่อให้มา นะครับ ยิ้มเท่ห์

ปกติเนื้อผงถ้าจะล้างใช้น้ำอุ่นจุ่มแล้วปัดด้วยพู่กันครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
khuneka
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2010, 10:14:56 PM »

ปกติเนื้อผงถ้าจะล้างใช้น้ำอุ่นจุ่มแล้วปัดด้วยพู่กันครับ ยิ้ม
[/quote]

หลังจากจุ่มแล้วรอให้แห้งแล้วปัด หรือ ปัดไประหว่างจุ่ม ครับ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2010, 08:02:38 AM »

หลังจากจุ่มแล้วรอให้แห้งแล้วปัด หรือ ปัดไประหว่างจุ่ม ครับ
[/quote]ผมจุ่มแล้วปัดในน้ำอุ่นเลยครับ  ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
หน้า: [1] พิมพ์