ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 17 กันยายน 2024, 03:18:21 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รูปถ่ายเเละพระบูชาเเบบต่างๆ
| | |-+  รุ่นหนึ่งยิ่งเเรง รุ่นสองก็เเรง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่นหนึ่งยิ่งเเรง รุ่นสองก็เเรง  (อ่าน 4418 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 01:15:06 PM »

ตอนนี้ วัตถุมงคลของหลวงปู่กวย ที่นับว่าเเรงที่สุด เรียกว่าใบสั่งมีมาก พระก็หายากมากๆ เเละก็มีคนกล้าสู้ราคาเเบบเดาใจได้ยาก ต้องยกให้ สมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ ของเเท้ๆ กรุใหญ่ๆในเมืองไทย ต้องยกให้ศิษย์รุ่นใหญ่รุ่นพี่ที่อยู่ทางหนือ ยอมรับว่าเป็นหนึ่งเดียวในเมืองไทย

อีกกรุที่รองลงมา ยกให้พี่พงษ์เวสม์ครับ ที่ถือว่ามีโอกาสได้ครอบครองปรกโพธิ์เก้าได้หลายองค์

ปรกโพธิ์นี้ หลายๆคนที่เพิ่งมาเล่นหลวงปู่กวยไม่กี่ปีมานี้ พยายามนักหนาที่จะได้พระพิมพ์นี้ไว้ในครอบครอง เเละหลายๆคนที่ประกาศตัวเองว่า เป็นสายตรงหลวงปู่กวย ก็ยังไม่มีโอกาสได้ครอบครองของเเท้ๆเลย

เเม้เเต่ผมเอง ขนาดเคยเห็น เคยจับของเเท้มาหลายองค์ เเต่ก็ไม่มีโอกาสได้ครอบครอง ได้เพียงเห็น ได้จับ ก็ชื่นใจเเทนเจ้าของพระเเล้ว

เรื่องปรกโพธิ์นี้ ขอเตือนทุกท่าน ตามสื่อต่างๆ เช่นในหนังสือบางเล่มเร็วๆนี้ ที่ลงข้อมูลเรื่องโพธิ์เก้าในหน้ากลาง เห็นพระบางองค์ดูเเปลกๆ เรื่องนี้ ถ้าใครดูพระพิมพ์นี้เป็น จะพอดูออก เห็นสมาชิกบางท่านก็คุยเรื่องนี้ อยู่เหมือนกันครับ

วัตถุมงคลอีกเเบบที่หาได้ยากยิ่ง คือ รูปหล่อบูชาของหลวงปู่กวย เพราะหลายคนคิดว่า เปรียบเสมือนตัวเเทนของหลวงปู่ ใครๆก็อยากมีไว้บูชาเเละมีไว้คุ้มครองบ้านเรือน รูปหล่อบูชารุ่นเเรกนั้น เรื่องราคาไปไกลมาก ขนาดรุ่นสอง เมื่อเร็วๆนี้ รู้ราคาเช่าเเล้ว ผมยังตกใจ ว่า เช่าหากันในราคาขนาดนั้นจริงหรือ  เเต่ก้มีการซื้อขายกันเเล้วจริงๆ

รูปหล่อบูชารุ่นเเรกปี๒๕๑๘ จะมีป้ายชื่อ บอก พ.ศ. เเละมียันต์ที่ด้านข้าง ฐานเป็นดินไทย ส่วนใหญ่ไม่เคาะดินออก น้อยองค์ที่เอาออก ส่วนรุ่นสองปี๒๕๒๑ มีป้ายบอกชื่อหลวงปู่เพียงอย่างเดียว เเม่พิมพ์ใช้ตัวเดียวกับรุ่นเเรก ดินใต้ฐานเป็นดินกาว เคาะออกหมด

ลักษณะผิวของรูปหล่อบูชาทั้งสองรุ่น ใช้กีววีขัด ดังนั้นบางองค์ที่ช่างทำ ผิวไม่สะอาด จะมองเห็นเนื้อกีวีติดเป็นคราบปื้นๆตามผิว ลองเอานิ้วสะกิด ก็จะหลุดติดเล็บออกมา

รูปหล่อทั้งสองรุ่น บางองค์หน้าตาลึกชัด บางองค์หน้าตา เเละรายละเอียดดูตื้นๆ ทั้งนี้ ขึ้นอยุ่กับปัจจัยในการหล่อ เช่น ตอนถอดหุ่นขี้ผึ้ง ตอนเเรกๆ ขี้ผึ้งยังร้อนมากๆ พอเทลงไปในเเม่พิมพ์ จะทำให้พิมพ์พระติดชัด ลึกในทุกๆส่วน ขณะที่ตอนหลังๆ ขี้ผึ้งเริ่มเย็น เริ่มเเข็งตัว เมื่อเทลงไป ก็ทำให้ติดรายละเอียดได้น้อยลงตามอุณหภูมิ เเม่พิมพ์ก็เลยตื้น เมื่อเผาขี้ผึ้ง เเละพอเททองลงไป ก็ทำให้รูปหล่อมีรายละเอียดตื้นตามลักษณะที่เป็น ดังที่ได้กล่าวมาเเล้ว

รูปหล่อบูชาองค์ที่ลงให้ชมนี้ ชมฝีมือการหล่อเเละทำผิวของช่างผสมกับที่ผ่านการมาบูชามาพอสมควร สภาพออกมาดังที่เห็น เเต่เรื่องราคานั้น เป็นไปตามหัวข้อของกระทู้ที่ผมได้ตั้งเอาไว้ครับ ยิ้ม

* fig1.jpg (145.55 KB, 600x826 - ดู 1236 ครั้ง.)

* fig2.jpg (147.12 KB, 600x981 - ดู 1240 ครั้ง.)

* fig3.jpg (134.54 KB, 600x910 - ดู 1269 ครั้ง.)

* fig4.jpg (141.95 KB, 600x505 - ดู 1240 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Nuttavude
Register Member
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 02:39:22 PM »

เข้มขลังงดงาม เข้ากราบหลวงปู่ครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 04:55:04 PM »

แรงจริงๆๆครับ และหายากมากด้วยครับ
gunta
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 05:18:04 PM »

สวยครับ  ยิ้ม

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
nangkat
ไม่ล้มเจ้า ไม่เอาโจร
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 05:29:18 PM »

เยี่ยมมากครับพี่  ยิ้ม

EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 06:06:13 PM »

._/\_. เข้ามากราบหลวงพ่อ และขอพร ครับผม  ._/\_. สวยๆๆมากๆๆเลยครับผม  ยิงฟันยิ้ม ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 07:14:54 PM »

ยิงฟันยิ้ม     ข้อมูลดีๆๆมาอีกแล้วตัวจริงเสียงจริง ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 08:29:46 PM »

มากราบหลวงปู่ครับ ฝีมือถ่ายภาพสุดยอดมากครับ มองดูมีมิติมากครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 08:33:07 PM »

สุดยอดครับ  ยิ้มเท่ห์
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 08:47:05 PM »

แรงจริงๆครับ ยอมรับ   รุ่น๑ซื้อเข้าแสนเศษ ออกสามแสน  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
berm
Full Member

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 09:05:31 PM »

หลวงปู่งามเข้มขลัง ข้อมูลแน่น สุดยอดครับพี่ ยิ้มกว้างๆ

ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน
ชั่วไม่ชั่ว เลวไม่เลว โจรไม่โจร
ยังตัดสินกันไม่ได้อีกหรือ พี่น้องคนไทย
benz
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010, 09:55:21 PM »

แวะเข้ามากราบหลวงปู่ครับ หลวงปู่สวยจริงๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่  ตกใจ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 04:36:46 PM »

เห็นด้วยครับคุณต้อย แรงจริงๆ
Eman
Newbie

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 06:39:31 PM »

เข้ามากราบหลวงพ่อครับ สุดยอดครับ
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 07:29:44 PM »

ต้องยอมรับจริงๆครับว่าวัตถุมงคลของล.พ.ตอนนี้ทุกอย่างไปไกลมากๆครับโดยเฉพาะยิ่งปรกโพธิ์9ใบ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ยิ่งของหลักๆไม่ต้องพูด ราคาคุยกันไม่รู้เรื่องแล้วครับเห้นด้วยกับคุณต้อย แรงจริงๆครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
สิงห์ธนวัฒน์
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010, 10:03:07 PM »

กราบหลวงพ่อครับ
kundong
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010, 01:11:54 PM »

สุดยอดครับ แรงจริงๆครับ
หน้า: [1] พิมพ์