ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 08 กรกฎาคม 2024, 09:12:37 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  สังกัจจายน์...พิมพ์สี่เหลี่ยม วัดหนองอีดุก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สังกัจจายน์...พิมพ์สี่เหลี่ยม วัดหนองอีดุก  (อ่าน 9846 ครั้ง)
Tome
Register Member
Sr. Member

« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 10:12:10 AM »

พระวัดหนองอีดุกเป็นพระที่น่าใช้มาก พระสังกัจจายน์พิมพ์นี้ สงสัยจะหายากไม่ค่อยเห็นโชว์กัน ครั้งแรกกะจะไม่ลงแล้ว เพราะถ่ายรูปยาก เพราะอยู่ในเลี่ยมพลาสติก แต่ก็เปลี่ยนใจนำมาให้ศึกษากันครับ องค์นี้ใช่เนื้อแหวกม่านหรือเปล่าไม่แน่ใจ ข้างหลังจารแต่ไม่ทราบเรียกว่ายันต์อะไร ดีด้านไหน พี่ๆ ที่ทราบแนะนำด้วยครับ

* Sangkajai_Nongeduk_F.JPG (89.26 KB, 640x710 - ดู 9645 ครั้ง.)

* Sangkajai_Nongeduk_B.JPG (103 KB, 640x738 - ดู 5390 ครั้ง.)

คติประจำใจ...

"มีจะมา ก็เพราะหา เข้ามาไว้
       มีไม่ได้ เพราะนิสัย ไม่ขยัน
       มีมากแล้ว ใช้หมด ก็อดกัน
       วันหน้านั้น กินอะไร เพราะไม่มี"

คำสอน...
                  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร
somchai
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 11:38:39 AM »

สวยจังครับ ยิงฟันยิ้ม ผมเคยเห็นมา 2 องค์เหมือนกันครับ ยันต์ต้องรอรุ่นพี่ครับ (เห็นบ่อยอยากทราบเหมือนกัน) ยิงฟันยิ้ม
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 04:22:38 PM »

สวยคับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
needful
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2008, 09:50:23 PM »

สวยและ หายากครับ ถ้าไม่ชอบไม่มั่นใจ ใครสวด แบ่งผมถูกๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2008, 12:21:16 AM »

หาดูยากจริงๆครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
chet008
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2008, 08:17:32 AM »

ยันต์ตัวนี้เค้าเรียกว่ายันต์นะทรหดครับ หลวงพ่อเงินท่านก็ใช้เป็นประจำครับ ส่วนข้างล่างสองตัวอ่านว่า พุทโธครับ ยิ้ม
Tome
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2008, 11:16:15 PM »

สวยจังครับ ยิงฟันยิ้ม ผมเคยเห็นมา 2 องค์เหมือนกันครับ ยันต์ต้องรอรุ่นพี่ครับ (เห็นบ่อยอยากทราบเหมือนกัน) ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากครับ พี่ somchai

สวยคับ
ขอบคุณมากครับ พี่หลานศิษย์

สวยและ หายากครับ ถ้าไม่ชอบไม่มั่นใจ ใครสวด แบ่งผมถูกๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ
มีแต่คนชม ขอบคุณมากครับ พี่ needful

หาดูยากจริงๆครับ
ขอบคุณมากครับ พี่คางเครา

ยันต์ตัวนี้เค้าเรียกว่ายันต์นะทรหดครับ หลวงพ่อเงินท่านก็ใช้เป็นประจำครับ ส่วนข้างล่างสองตัวอ่านว่า พุทโธครับ ยิ้ม
พี่ chet008 ความรู้เยอะจริง ขอบคุณมากครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

วันหน้านั้น กินอะไร เพราะไม่มี"

คำสอน...
visitpol
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008, 10:47:32 AM »

ขอบคุณครับที่หามาให้ชมกัน ยิ้ม
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2008, 11:27:18 AM »

เข้ามาชม ชอบครับ..

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 2008, 12:47:57 PM »

เอามาเทียบครับ ของผมเนื้อดินมีคราบเกาะติด ดมกลิ่นดูเหมือนแกะออกจากตลับสีผึ้ง
เพิ่งทราบว่าเป็นพิมพ์วัดหนองอีดุกจากกระทู้นี้ แต่ไม่กล้ายืนยันครับว่าใช่หรือไม่..ได้รวมๆกันมากับพระอื่นๆ

* DSCF0572.jpg (115.91 KB, 503x719 - ดู 6077 ครั้ง.)

* DSCF0573.jpg (118.34 KB, 556x742 - ดู 4938 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Tome
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 08:12:41 AM »

เอามาเทียบครับ ของผมเนื้อดินมีคราบเกาะติด ดมกลิ่นดูเหมือนแกะออกจากตลับสีผึ้ง
เพิ่งทราบว่าเป็นพิมพ์วัดหนองอีดุกจากกระทู้นี้ แต่ไม่กล้ายืนยันครับว่าใช่หรือไม่..ได้รวมๆกันมากับพระอื่นๆ

พี่ๆ มายืนยันให้พี่คางเคราชื่นใจหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

คำสอน...
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2008, 12:23:38 AM »

ใช่แน่นอนครับ     พระพิมพ์นี้ถอดพิมพ์มาจากพระสังกัจจายน์ที่มักพบติดเป็นแผงรวมกับพระประจำวันและพิมพ์อื่นในกรอบรูป ที่เห็นกันบ่อยๆสังเกตุจากลูกบอลที่มีอยู่ตามจุดต่างๆด้านหน้าองค์พระครับตรงกันทุกองค์พระถอดด้วยบล๊อกปูน
จึงเกิดฟองอากาศอาราธนาใช้ได้ตามอำเภอใจเลยครับถือเป็นพระสังกัจจายน์ที่ดีและถูกต้องพิมพ์หนึ่ง คือดีแบบไม่ต้องสงสัย พบหามานานแล้วครับ สำหรับองค์ที่มีจารก็ถือว่ามีความพิเศษ  ยิ้มกว้างๆ
Tome
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 กันยายน 2008, 11:07:36 AM »

ใช่แน่นอนครับ     พระพิมพ์นี้ถอดพิมพ์มาจากพระสังกัจจายน์ที่มักพบติดเป็นแผงรวมกับพระประจำวันและพิมพ์อื่นในกรอบรูป ที่เห็นกันบ่อยๆสังเกตุจากลูกบอลที่มีอยู่ตามจุดต่างๆด้านหน้าองค์พระครับตรงกันทุกองค์พระถอดด้วยบล๊อกปูน
จึงเกิดฟองอากาศอาราธนาใช้ได้ตามอำเภอใจเลยครับถือเป็นพระสังกัจจายน์ที่ดีและถูกต้องพิมพ์หนึ่ง คือดีแบบไม่ต้องสงสัย พบหามานานแล้วครับ สำหรับองค์ที่มีจารก็ถือว่ามีความพิเศษ  ยิ้มกว้างๆ
พี่เอกมาเอง  อย่างนี้แน่นอน ขอบคุณมากครับ   ยิ้มกว้างๆ

คำสอน...
หน้า: [1] พิมพ์