ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 กันยายน 2024, 11:37:36 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รูปถ่ายเเละพระบูชาเเบบต่างๆ
| | |-+  รูปพรรษาที่ ๑๑ อัดมา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปพรรษาที่ ๑๑ อัดมา  (อ่าน 4133 ครั้ง)
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 01:01:11 AM »

ไม่มีอะไรครับเรื่องของเรื่องไปเล่นเกมส์จอทัสกรีนที่จิ้มจับผิดภาพในห้างมา เห็นภาพอะไรก็ติดเอาอารมณ์นั้นมาด้วย บังเอิญวันก่อนมาเปิดดูภาพหลวงพ่อพรรษา ๑๑ ในหนังสือเห็นว่ารูปแบบนี้น่าจะอัดมาแน่ๆแต่ไม่ทราบว่าอัดมาสมัยไหนฟอร์มและกระดาษไม่น่าจะอยู่ในยุค ๒๔๗๙
  1.ผมคุ้นๆว่าน่าจะเป็นการ์ดหรือเฟรมที่วางรูปลงไปซึ่งตอนแรกเข้าใจว่าฉากหรือบานประตู
   2.เป็นรูปอื่นที่นำมาบังด้านซ้ายหลวงพ่อ
ก็จะเหลือตรงกลางรูปหลวงพ่อน่าจะตัดมาจากรูปถ่ายหมู่หรือเปล่าครับเพราะตรงที่กากบาทเห็นเหมือนมีจีวรของพระอีกรูปเลยอยากขอความเห็นจากทุกๆท่านดูครับว่าคิดเหมือนผมหรือเปล่าครับ

* 11ps0.jpg (147.51 KB, 501x655 - ดู 877 ครั้ง.)

* 11ps1.jpg (133.67 KB, 501x655 - ดู 846 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 01:34:43 AM »

จริงตามที่คุณต้อมว่าครับ รูปที่เห็นกันนี้เป็นรูปที่อัดภายหลังจริงๆน่าจะราวปี 0กว่าๆคืออัดภาพนี้กันเมื่อชื่อเสียงหลวงพ่อเป็นที่รุ้จักกันมากแล้ว ยังไม่เคยมีใครนำภาพที่หลวงพ่อถ่ายเมื่อปีนั้นวันนั้นมาให้ชมกันแล้วเป็นภาพซีเปีย จากภาพที่คุณต้อมนำเสนอก็น่าจะเป็นภาพหมู่จริงๆ ลองพิจารณากันดูครับ
None
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 10:18:55 AM »

นี่คือการ์ดต้นแบบที่นำมาประกอบการก็อปปี้ภาพนี้ครับ ผมดูแล้วภาพนี้นำส่วนของรูปอื่นมาตัดแปะครับเพราะรูปหลวงพ่อจริงๆจะเหลือแค่ส่วนที่คุณต้อมแยกให้ ครับ การ์ดชนิดนี้ เป็นที่นิยมในสมัย หลวงปู่ศุข หลวงพ่อเฟื่องมากๆ แม้แต่รูปฆาราวาสก็ใช้การ์ดตัวนี้ เพราะฉนั้น ภาพนี้ไม่ใช่ภาพตัวจริง เป็นภาพก็อปปี้แน่นอน

* luangporfueng.jpg (83.38 KB, 450x552 - ดู 829 ครั้ง.)
None
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 10:21:49 AM »

หลวงปู่ศุข

* luangpoosook.jpg (97.77 KB, 450x540 - ดู 817 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 11:14:24 AM »

แบบนี้ยอดเยี่ยมเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:01:58 PM »

รูปนี้ เป็นที่รู้กันมาตั้งเเต่สมัยก่อน สำหรับคนที่เล่นหาพระหลวงปู่มาช้านานเเล้วว่า น่าเป็นรูปที่หลวงปู่อัดซ้ำ เพราะเหตุผลดังนี้

รูปขาดความคม กระดาษเเละรูป เป็นการอัดหลังพ.ศ.๒๕๐๐ ไม่ใช่รูปยุค ๒๔กว่าๆ เพื่อนผมที่เล่นพระเเละเครื่องรางเก่าเเบบมืออาชีพ เห็นปั๊ปก็บอกเลยว่า เป็นรูปอัดใหม่ หลัง พ.ศ.๒๕๐๐

รูปนี้ รูปต้นฉบับ หลวงปู่ถ่ายกับพระอีกรูปนึง ภายหลัง หลวงปู่ ได้เอาฉากมาปิดพระรูปนั้นออก เเล้วนำรูปไปถ่ายซ้ำใหม่ กลายเป็นรูปท่านคนเดียว

รูปนี้ เป็นรูปอัดใหม่ ผมพบเห็นมาสองรูป เเม้หลวงปู่จะถ่ายซ้ำ เเต่ก็ว่านับเป็นรูปที่หาดูยาก เเละหลวงปู่ก็ทำให้เฉพาะคนใกล้ชิด หรือลูกหลานของท่าน

รูปถ่ายหลวงปู่บางเเบบ หลวงปู่มักนำมาอัดใหม่ เเล้วเสกเเจก เช่น รูปครึ่งองค์พรรษาที่๓๐ ที่มีจารทั้งสองข้าง หรือ รูปถ่ายเสาร์ห้า เป็นต้น

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:07:13 PM »

รูปนี้ อยู่ที่น้องชายของคุณนเรศน์ ได้จากเซียนสายหลวงปู่กวยท่านนึง น่าจะได้มาทางหมอเฉลียว

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=4995.0

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:08:43 PM »

รูปที่ลงเวป เเละเจ้าของรูป เหลนหลวงปู่

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=1323.0

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=2377.0

tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:14:50 PM »

รูปต้นฉบับของรูปนี้ ได้ข่าวมาเร็วๆนี้ว่า มีการซื้อขายกันที่บางลำภู รวมทั้งมีการซื้อขายตำราเก่าๆเเละของเก่าของหลวงปู่กวยด้วย

ข้อเสริมเรื่องรูปถ่ายของหลวงปู่กวย รูปที่ท่านถ่ายกับคนอื่ๆ หลวงปู่จะไม่ได้เสก ถ้าเป็นรูปถ่ายเดี่ยว เเบบตั้งใจ หลวงปู่จะปลุกเสกให้ก่อนมอบให้ใครไปบูชา เเม้ว่ารูปนั้นจะเป็นต้นฉบับหรือถ่ายซ้ำก็ตาม

Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:19:29 PM »

รูปที่น้องพี่นเรศได้ไป ด้วยวิธีการโกงผมไปครับ ไม่มีการซื้อขายใดๆเพราะไม่มีการจ่ายเงินไม่มีการตีราคา บอกว่าอยากได้ทำหน้าน่ารักแล้วก็ยกกลับบ้านตัวเองไป จริงๆหากอยากจะจำหน่ายคงแลกเปลี่ยนไปนานแล้วไม่น่าต้องรอให้เกิดเหตุการณ์อย่างนี้ครับ เสียดายภาพหลวงพ่อจริงๆ ยิ้มกว้างๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:22:04 PM »

ยังเอาใจช่วย อยากให้ตกลงกันให้ได้ทั้งสองฝ่ายนะครับพี่เอก ยิ้ม

Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:26:35 PM »

หนีผมมาจนปัจจุบัน คงไม่ดีขึ้นแน่ๆครับคุณต้อย พระสิวลีจัมโบ้ของพี่ไพรัชก็ไม่คืนเค้า พี่ริน พี่คมคาย นายแป๋ม ไม่ได้เงินจากการที่เอาพระเครื่องไปให้เช่า เห็นว่าล่าสุดเพิ่งได้เงินไป 1 ล้าน ก้เห็นเงียบๆนี่ครับ ขอบคุณที่คุณต้อยยังคงเป็นห่วงครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 10:40:44 PM »

ครับพี่ ขอให้หลวงปู่ ดลบันดาลให้ศิษย์ท่าน ดีกัน ปรองดองกันไวๆ ช้า นาน ก็คงไม่เป็นไรครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์