ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 08 กันยายน 2024, 11:33:44 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รูปถ่ายเเละพระบูชาเเบบต่างๆ
| | |-+  ไม่ทัน เเต่หายากสุดๆ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทัน เเต่หายากสุดๆ  (อ่าน 4490 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 03:24:00 PM »

รูปถ่ายซ้อนรูปหล่อ ที่อาจารย์สำรวยอดีตเจ้าอาวาสรูปก่อน สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.๒๕๒๗

รูปหล่อขนาดเท่าองค์จริง สร้างเมื่อตอนที่หลวงพ่อยังอยู่ คณะลูกศิษย์เเอบไปหล่อ โดยไม่ได้บอกหลวงพ่อ เพราะคำนึงว่า ถ้าสิ้นหลวงพ่อเเล้ว ชาวบ้านยังมีรูปหล่อท่านไว้กราบไหว้ เหตุที่หล่อตอนหลวงพ่อยังอยู่ เหตุผลน่าจะเป็นว่า ศิษย์คงอยากให้หลวงพ่อได้เสกไว้ก่อนท่านมรณภาพ

เมื่อหลวงพ่อทราบ ท่านคงสะเทือนใจบ้าง เพราะท่านยังอยู่ เเล้วลูกศิษย์ยังหล่อรูปท่านออกมา หลวงพ่อมรณภาพปี ๒๕๒๒ อีก ๕ปี คือ ปี๒๕๒๗ ถึงได้มีการสร้างมณฑป เเล้วทำพิธีอัญเชิญรูปหล่อหลวงพ่อประดิษฐานไว้ โดยที่ใต้ฐานรูปหล่อ ได้มีการบรรจุของใช้ ของเก่าๆของหลวงพ่อไว้ เช่น จีวร ช้อนส้อม เเละอีกหลายอย่าง

ที่หน้ามณฑป เป็นรูปหนุมาน อาจารย์สำรวยได้บรรจุพระเครื่องของหลวงพ่อไว้ เมื่อตอนที่ช่างรื้อมณฑปเก่า ผมเคยไปยืนดูเเละคุยกับช่าง ช่างบอกว่า ได้อฐิษฐานกับหลวงพ่อ ถ้าหลวงพ่อเมตตา ขอให้ได้พระเครื่องของท่าน ปรากฏว่า ที่หน้าอกหรือหน้าบรรณตรงหนุมาน เมื่อเคาะออกมา ช่างได้พบพระสมเด็จของหลวงพ่อ เป็นพิมพ์สมเด็จฐานสิงห์ หลังยันต์ เนื้อผงใบลาน พระรุ่นสุดท้ายที่ออกปี๒๕๒๒

ผมขอดูพระที่ในคอช่าง เเกหวงมาก ใครมาขอเช่าก็ไม่ให้ บอกว่า เป็นพระที่หลวงพ่อให้

งานฉลองมณฑป ทางวัดจัดขึ้นเมื่อปี ๒๕๒๗ เเละได้ทำรูปถ่ายที่ระลึก เป็นรูปหลวงพ่อซ้อนกับรูปหล่อ เป็นรูปสี ขนาดบูชา สร้างเพียง ๙๙ รูป พบเห็นยากมากๆ ส่วนใหญ่ตกอยู่กับลูกหลาน คนใกล้ชิดหลวงพ่อเท่านั้น

จัดเป็นรูปถ่ายที่ไม่ทันหลวงพ่อ เเต่หายากมากๆ หายากกว่ารูปถ่ายที่ทันหลวงพ่อเสียอีกครับ

* Bild-von-2527-1.jpg (133.99 KB, 600x833 - ดู 2062 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 03:26:47 PM »

รูปเเบบเดียวกัน ขนาดคล้องคอ เลี่ยมเดิมจากวัด ที่หายากมากเช่นกัน

นอกจากรูปนี้ เคยเห็นมีมาโชว์เพียงคนเดียว คือ พี่ไกรสร KRISORN เจ้ากรมหลวงพ่อกวยเเห่งสิงห์บุรีครับ

* Bild-von-2527-2.jpg (133.47 KB, 600x908 - ดู 2083 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010, 03:29:47 PM »

มณฑปหลังเก่า เล็กๆ เเต่ศิลป์สวยมากๆ ยิ่งมองดูยิ่งเกิดความเข้มขลัง ยิ้ม

* Bild-von-2527-4.jpg (135.96 KB, 600x841 - ดู 2118 ครั้ง.)

* Bild-von-2527-3.jpg (145.34 KB, 600x622 - ดู 2102 ครั้ง.)

Sert16
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 11:10:54 AM »

รูปหลวงปู่ถึงไม่ทันท่านปลุกเสก ผมว่ายังไงก้อสุดยอดครับพี่ต้อย ยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2010, 11:20:30 AM »

มณฑปเก่าสวยและแลขลังมากจริง ๆ ครับ รูปรุ่นนี้เจอผมก็เก็บเหมือนกันครับ  ตกใจ
หน้า: [1] พิมพ์