ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 มิถุนายน 2024, 09:27:40 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  สุขอื่นกว่าความสงบไม่มี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สุขอื่นกว่าความสงบไม่มี  (อ่าน 6305 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2011, 06:14:20 PM »

สวดมนต์ไหว้พระในที่สัปปายะทำให้เรามีความสุขจริงครับ

* 005.5.JPG (93.85 KB, 500x375 - ดู 1224 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
pyp
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 08:08:55 AM »

จริงครับ .. กลับบ้าน..ตื่นเช้า..ยกมือไหว้อาจารย์..แค่นี้ก็มีความสุขใจครับ
ขอร่วมด้วยซักนิดนะครับ ..  ยิ้มเท่ห์

* 1296824593.jpg (142.1 KB, 800x600 - ดู 1214 ครั้ง.)

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 09:40:47 AM »

ข้าพเจ้าขอนมัสการพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  ..../\...
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 11:16:15 AM »

กราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกรูปครับ กลับบ้านเดี๋ยวถ่ายรูปมาแจมด้วยครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 01:12:08 PM »

จริงครับ .. กลับบ้าน..ตื่นเช้า..ยกมือไหว้อาจารย์..แค่นี้ก็มีความสุขใจครับ
ขอร่วมด้วยซักนิดนะครับ ..  ยิ้มเท่ห์

คุณหนุ่มศิษย์หลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือนี่เอง ถึงได้ออดอ้อนเก่งจนคนเค้าใจอ่อน ยิ้มกว้างๆ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 01:14:17 PM »

ข้าพเจ้าขอนมัสการพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  ..../\...

เสี่ยโอ๋..ที่สวดมนต์เยอะอยู่แล้ว สาธุ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กราบนมัสการพระคุณเจ้าทุกรูปครับ กลับบ้านเดี๋ยวถ่ายรูปมาแจมด้วยครับ ยิ้ม
ดีครับ..สวดมนต์ที่บ้านสงบที่สุดเลยครับ

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 01:27:22 PM »

รู้สึกเหมือนกันเลย เวลานั่งหน้าพระที่บ้าน ทำสมาธิเเล้วสงบดี จนบางครั้งไม่อยากลุกเลยครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 01:33:21 PM »

รู้สึกเหมือนกันเลย เวลานั่งหน้าพระที่บ้าน ทำสมาธิเเล้วสงบดี จนบางครั้งไม่อยากลุกเลยครับ ยิ้ม

ที่บ้านเราเอง ยิ่งตอนดึกๆนอนกันหมดแล้วผมว่าสงบที่สุด
สงบจนรู้สึกได้ถึงพลังพุทธบารมีจากองค์พระแต่ละองค์บนหิ้งบูชา
รู้สึกได้ถึงความเมตตายามเมื่อสบตากับพระเนตรของพระแต่ละองค์
โดยเฉพาะกับสายตาหลวงพ่อกวยที่เพ่งมองดูเราตลอดเวลาอย่างอบอุ่น

pyp
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 02:08:04 PM »

คุณหนุ่มศิษย์หลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือนี่เอง ถึงได้ออดอ้อนเก่งจนคนเค้าใจอ่อน ยิ้มกว้างๆ

ครับพี่คางเครา ผมศิษย์หลวงพ่อสงวนครับ ตอนนี้ขอฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อกวยด้วยคนนะครับ  คาดว่าช่วงเมษาจะไปกราบหลวงพ่อกวยที่วัดครับ
ส่วนอ้อนน่าจะยังไม่เก่งครับ เพราะไม่สำเร็จ เพราะศิษย์หลวงพ่อกวยใจแข็งเหลือเกินครับ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ศิษย์มีครู..เหมือนงูมีพิษครับ

* 1296824694.jpg (118.05 KB, 600x800 - ดู 1177 ครั้ง.)

pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 03:27:12 PM »

สวดมนต์ไหว้พระในที่สัปปายะทำให้เรามีความสุขจริงครับ

จริงครับพี่เอส
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 03:29:00 PM »

แต่ถ้าใครไปนั่งหน้าโต๊ะหมู่ของพี่คงจะสงบยาก

กิเลสคงจะพุ่งปรีดดดดดดดดดดดดด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 03:43:34 PM »

แต่ถ้าใครไปนั่งหน้าโต๊ะหมู่ของพี่คงจะสงบยาก

กิเลสคงจะพุ่งปรีดดดดดดดดดดดดด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รูปจำลอง ภาพจำลองทั้งนั้นครับคุณวี.. ยิงฟันยิ้ม  ไม่มีองค์จริงเลยในห้องพระแห่งนี้ เชื่อผมเตอะ... อายจัง

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 03:45:24 PM »

ครับพี่คางเครา ผมศิษย์หลวงพ่อสงวนครับ ตอนนี้ขอฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อกวยด้วยคนนะครับ  คาดว่าช่วงเมษาจะไปกราบหลวงพ่อกวยที่วัดครับ
ส่วนอ้อนน่าจะยังไม่เก่งครับ เพราะไม่สำเร็จ เพราะศิษย์หลวงพ่อกวยใจแข็งเหลือเกินครับ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ศิษย์มีครู..เหมือนงูมีพิษครับ

มางานไหว้ครูหลวงพ่อน่าจะได้พบกันครับ

โก้ จีนสาตร์
Hero Member

อยากคุยกันติดต่อได้ที่เบอร์ 081-5552409 (โก้ครับ)

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 04:48:53 PM »

ไหว้พระสวดมนต์ก่อนทำการบ้าน หรือทำการบ้านมาเคลียดแล้วทำสมาธิ ผ่อนคลายได้แยอะครับ ที่บ้านมีพระประธานเป็น หลวงพ่อโสธร(ครอบครัวเป็นลูกท่าน แม่เป็นคนแปดริ้ว) และมีสมเด็จโต หลวงพ่อกวย หลวงปู่เผือก วัดกิ่งแล้ว พ่อแก่ครับ ล่าสุดได้รูปหลวงพ่อกลั่นมาใบหนึ่ง มีครูอาจารย์รอบกายสิ่งไม่ดีย่อมไม่เข้ามา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"ศิษย์เปรียบได้เท่ากับลูก อาจารย์เปรียบได้เท่ากับพ่อแม่ กูอนุญาตให้พวกมึงไปฆ่าศิษย์กูไม่ได้ แต่ถ้าวันใดมันไม่นับถือกูแล้ว หลงลืมกูแล้ว มันต้องตาย"
 คำพูดของหลวงพ่อกวยที่บอกถึงศิษยานุศิษย์
                     (โก้ จีนสาตร์)
pyp
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 05:38:09 PM »

มางานไหว้ครูหลวงพ่อน่าจะได้พบกันครับ
[/quote]
วันไหนครับพี่ วันที่เท่าไหร่ครับ

Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011, 06:58:07 PM »

ขอร่วมแจมกับพี่เอสซักเล็กน้อยกับหิ้งพระเล็กๆหลวงพ่อกวยองค์เดียวก็สุขใจที่สุดแล้ว
 ปล.อยากได้รูปหล่อหลวงพ่อเฒ่าแต่ยังหาไม่ได้ซักที พี่เอสพอมีใหมครับ ยิ้ม

* Index001.jpg (93.1 KB, 450x338 - ดู 1134 ครั้ง.)

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 01:23:08 PM »

วันไหนครับพี่ วันที่เท่าไหร่ครับ
[/quote]

วัดจะจัดวันที่12 เมษายนของทุกปี ตรงกับวันมรณภาพของหลวงพ่อครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 01:28:06 PM »

ขอร่วมแจมกับพี่เอสซักเล็กน้อยกับหิ้งพระเล็กๆหลวงพ่อกวยองค์เดียวก็สุขใจที่สุดแล้ว
 ปล.อยากได้รูปหล่อหลวงพ่อเฒ่าแต่ยังหาไม่ได้ซักที พี่เอสพอมีใหมครับ ยิ้ม

หิ้งเล็กหรือหิ้งใหญ่สำคัญที่เรามีความสุขใจเมื่อยามไหว้พระ ที่เรียกว่าสถานที่สัปปายะ
ปล.รูปหล่อหลวงพ่อเฒ่าผมก็ไม่มีครับ ไม่รู้ว่ามีการสร้างกันไว้จำนวนเท่าไรเหมือนกัน

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2011, 01:31:43 PM »

ไหว้พระสวดมนต์ก่อนทำการบ้าน หรือทำการบ้านมาเคลียดแล้วทำสมาธิ ผ่อนคลายได้แยอะครับ ที่บ้านมีพระประธานเป็น หลวงพ่อโสธร(ครอบครัวเป็นลูกท่าน แม่เป็นคนแปดริ้ว) และมีสมเด็จโต หลวงพ่อกวย หลวงปู่เผือก วัดกิ่งแล้ว พ่อแก่ครับ ล่าสุดได้รูปหลวงพ่อกลั่นมาใบหนึ่ง มีครูอาจารย์รอบกายสิ่งไม่ดีย่อมไม่เข้ามา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดังคำหลวงพ่อครับ ศิษย์มีครู เหมือนงูมีพิษ ปัจจามิตรพินาศสูญ

NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2011, 02:35:29 PM »

:)เยี่ยมมากครับ พี่เอส ยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์