ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 กันยายน 2024, 05:31:26 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อดิน
| | |-+  พระกันผี พิมพ์เล็ก ตัวจริง เสียงจริง !!!!!
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระกันผี พิมพ์เล็ก ตัวจริง เสียงจริง !!!!!  (อ่าน 23533 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 07:09:54 PM »

พระกันผี ตัวจริงนั้น ค้นพบที่วัดสมัยก่อน เคยลงหนังสือเล่มเเดง คู่กับพระกันผีพิมพ์ใหญ่
ลักษณะการเเกะพิมพ์เหมือนกับพิมพ์ใหญ่ทุกประการ เเต่มีขอบเเละรัศมีเพิ่มเติม องค์นี้ มีทาบอร์นเงินด้วย

* ganphee.jpg (142.75 KB, 622x501 - ดู 20437 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 07:12:58 PM »

พระกันผีพิมพ์ใหญ่ ปัจจุบันพนเห็นได้ยากมากๆ เหมือนกันพิมพ์พระสิวลีจัมโบ้ พระพุทธเจ้าในวิหาร หรือ พระยอดขุนพลพิมพ์ใหญ่ เป็นพระเนื้อดินยุคเก่าของหลวงพ่อ
พระกันผีพิมพ์เล็ก นอกจากองค์ในหนังสือเเล้ว จากศิษย์รุ่นเก่าๆถึงรุ่นต่อๆมา ผมยังไม่เคยเห็นใครมีเลย

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 07:17:44 PM »

เมื่อหลายปีก่อน มีการนำเรื่องราวของหลวงพ่อมาเผยเเผ่ในหนังสือ
มีการระบุถึงพระเนื้อดินพิมพ์หนึ่ง คือ พระผงสุพรรณ มีการระบุว่า เป็นพระักันผีพิมพ์เล็กของหลวงพ่อ เเละมีการพบพระที่เเตกจากกรุ มีการนำมาให้เช่าบูชาด้วย
พระพิมพ์นี้ จึงกลายเป็นพระกันผีพิมพ์เล็กของหลวงพ่อไปโดยปริยาย ทุกที่ทุกเเห่ง ก็เรียกตามกันไป
พระลักษณะนี้ มีอยู่มากมาย ตามสนาม ทั้งในเเละนอกท้องถิ่น ลักษณะเป็นพระเนื้อดิน พิมพ์ผงสุพรรณ มีเนื้อหาหลายโซน ดินเเดง ดินดำ ออกเนื้อผงก็มี มักมีคราบดิน หรือคราบดำๆตามผิว

* ganphii.jpg (139.85 KB, 850x714 - ดู 20307 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 07:21:57 PM »

น้องๆที่สะสมพระหลวงพ่อ เล่าว่า สมัยก่อนเจอบางร้าน เปิดกล่องพระมา มีเป็นยี่สิบองค์ เลยเอะใจ ไม่ได้เช่าไว้
ตามข้อมูลจริงๆ ของหลวงพ่อก็น่าจะมี เเต่ทำไว้น้อยมาก เนื้อดินเผา
เเต่ที่พบเห็นทุกวันนี้ มีมากมาย หลายเเบบ หลายโซน ผิดปรกติ
เอาเเค่ว่า พระกันผีพิมพ์เล็กตัวจริง ก็ไม่ใช่เเล้ว เพราะที่ลงคู่กับองค์ใหญ่ ในหนังสือเล่มเเดง พิมพ์พระ เป็นสิ่งฟ้องตัวเองอยู่ในตัว
จึงขอเตือนศิษย์หลวงพ่อ ควรระวังพระพิมพ์นี้ไว้บ้างนะครับ

toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 10:56:50 PM »

ขอบคุณครับ ตั้งแต่ สะสมพระของหลวงพ่อมา ยังไม่เคยได้เห็นองค์พระจริงๆเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2007, 11:31:16 PM »

กันผีใหญ่ ผมเคยได้มาองค์เดียว เปลี่ยนมือไปนานเเล้ว ยังหาองค์ที่สองไม่ได้เลย
กันผีเล็ก นอกจากในหนังสือเล่มเเดงเเล้ว ยังไม่เคยเห็นใครมีเลยครับ

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2007, 06:39:37 PM »

ผีหรือปิศาจ..ภูตพรายคงกันได้แน่ๆ แต่ผีสนามสงสัยยากนะครับพี่ tongn ... ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 06:25:39 AM »

ผีสนาม มีดหลวงพ่อยังกันไม่ได้เลย
วันนี้ไปดูเวปยู มีมาอีกเเล้ว พระลีลา กลายเป็นพระสรรค์ เฮ้อ สังคมบ้านเรา........

หนุ่มเมืองแกลง
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 08:04:31 AM »

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนครับ  ไม่อยู่บ้านเมืองเราอาทิตย์เดียวกลับมาอ่านดูที่ข้างๆบ้าน  มันแปลกดีนะ
เป็นที่บ้านผมเขาเรียกดื้อตาใส  เป็นคนทั่วไปเขาเรียกดื้อแล้วยังอวดดี เป็นนักการเมือง  เขาเรียกดื้อด้านซึ่งเป็นสันดานไปแล้ว กูว่าดีต้องดีตามกูอะไรประมาณนั้น ป่านนี้สีข้างคงแดงเถือกไปแล้ว แต่บางคนรวมทุกอย่างไว้ในตนเองคือ สารพัดดื้อแถมโง่  ผมเห็นใจเพื่อนๆหลายคนในนี้ที่เจตนาบอกให้เขารู้แต่ก้อนอิฐก็ปลิวมาอีก  เขาบอกไว้แล้วว่า คุณหรือผมที่ตัดสินว่าเก๊แท้ บ้าหรือเปล่า วันหนึ่งผมจะโชว์ของปลอมและบอกว่าเพื่อการเรียนรู้บ้าง หากถามจะไม่ว่าเลยแต่นี่โชว์และเขาก็บอกไว้ตามกฏิกาแล้วว่าโชว์แต่พระแท้   หัวโขนในสังคมมันทำให้คนลืมความจริงไปได้                 

เพื่อนผมกำลังจะแฉวงการเครื่องรางในเร็วๆนี้ พวกเขาซื้อมาจากคนที่ทำส่งในเชียงใหม่แล้วเอามาตีปี๊บขายในเวป เขารู้ว่าใครทำ ทำที่ใหน มีรูปถ่ายด้วย ก็พวกตะกรุดพับ ผ้ายันต์อีโรติกคนกับสัตว์ กะลา ตะกรุดหนีบ กุมารทอง แผ่นยันต์ ทุกอย่างที่จารอักษรล้านนา และจะเป็นเคสสตัทดี้ในกรณีที่คนเอามาขายรู้อยู่แล้วว่าซื้อของเล่นมาแต่มาอ้างขายเป็นของเก่าของแท้เข้าข่ายหลอกลวงต้มตุ๋น  เขากำลังสืบสวนและล่อซื้ออยู่  ในเวปยูนี่ปลอม90% เขาว่านะ  คนทำอายุ38 มาส่งของที่เชียงใหม่ คนในเวปไปเอามาทุกอาทิตย์มี4 สายแบ่งทางกัน  รอเพื่อนผมตีแผ่ในเร็วๆนี้  เขามีชื่อตัวคนทำ คนซื้อ พยานบุคคล ชื่อแผง และหากจะเอาเขาคิดแค่50% ของที่ขายๆกัน คนที่โดนก็ฉลาดๆกันทั้งนั้น หมอ วิศวกร นายช่าง ฯลฯ คนจนๆไม่โดน   นับประสาอะไรกับพระ ลพ.กวยที่ปลอมกันทั้งหมู่บ้านและทำหลายเวอร์ชั่น ทำมาเกินสิบปีแล้ว   

ขอบคุณเพื่อนๆและคณะผู้ก่อตั้งเวปที่ยังอดทนให้ความรู้และข้อมูลต่อผู้สนใจอย่างสม่ำเสมอ  ทั้งๆที่ไม่ได้อะไรนอกจากความรู้สึกทางใจที่ดีๆ  ขอบคุณจริงๆเลย
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 09:00:27 AM »

สวัสดีเพื่อนๆทุกคนครับ  ไม่อยู่บ้านเมืองเราอาทิตย์เดียวกลับมาอ่านดูที่ข้างๆบ้าน  มันแปลกดีนะ
เป็นที่บ้านผมเขาเรียกดื้อตาใส  เป็นคนทั่วไปเขาเรียกดื้อแล้วยังอวดดี เป็นนักการเมือง  เขาเรียกดื้อด้านซึ่งเป็นสันดานไปแล้ว กูว่าดีต้องดีตามกูอะไรประมาณนั้น ป่านนี้สีข้างคงแดงเถือกไปแล้ว แต่บางคนรวมทุกอย่างไว้ในตนเองคือ สารพัดดื้อแถมโง่  ผมเห็นใจเพื่อนๆหลายคนในนี้ที่เจตนาบอกให้เขารู้แต่ก้อนอิฐก็ปลิวมาอีก  เขาบอกไว้แล้วว่า คุณหรือผมที่ตัดสินว่าเก๊แท้ บ้าหรือเปล่า วันหนึ่งผมจะโชว์ของปลอมและบอกว่าเพื่อการเรียนรู้บ้าง หากถามจะไม่ว่าเลยแต่นี่โชว์และเขาก็บอกไว้ตามกฏิกาแล้วว่าโชว์แต่พระแท้   หัวโขนในสังคมมันทำให้คนลืมความจริงไปได้                 

เพื่อนผมกำลังจะแฉวงการเครื่องรางในเร็วๆนี้ พวกเขาซื้อมาจากคนที่ทำส่งในเชียงใหม่แล้วเอามาตีปี๊บขายในเวป เขารู้ว่าใครทำ ทำที่ใหน มีรูปถ่ายด้วย ก็พวกตะกรุดพับ ผ้ายันต์อีโรติกคนกับสัตว์ กะลา ตะกรุดหนีบ กุมารทอง แผ่นยันต์ ทุกอย่างที่จารอักษรล้านนา และจะเป็นเคสสตัทดี้ในกรณีที่คนเอามาขายรู้อยู่แล้วว่าซื้อของเล่นมาแต่มาอ้างขายเป็นของเก่าของแท้เข้าข่ายหลอกลวงต้มตุ๋น  เขากำลังสืบสวนและล่อซื้ออยู่  ในเวปยูนี่ปลอม90% เขาว่านะ  คนทำอายุ38 มาส่งของที่เชียงใหม่ คนในเวปไปเอามาทุกอาทิตย์มี4 สายแบ่งทางกัน  รอเพื่อนผมตีแผ่ในเร็วๆนี้  เขามีชื่อตัวคนทำ คนซื้อ พยานบุคคล ชื่อแผง และหากจะเอาเขาคิดแค่50% ของที่ขายๆกัน คนที่โดนก็ฉลาดๆกันทั้งนั้น หมอ วิศวกร นายช่าง ฯลฯ คนจนๆไม่โดน   นับประสาอะไรกับพระ ลพ.กวยที่ปลอมกันทั้งหมู่บ้านและทำหลายเวอร์ชั่น ทำมาเกินสิบปีแล้ว   

ขอบคุณเพื่อนๆและคณะผู้ก่อตั้งเวปที่ยังอดทนให้ความรู้และข้อมูลต่อผู้สนใจอย่างสม่ำเสมอ  ทั้งๆที่ไม่ได้อะไรนอกจากความรู้สึกทางใจที่ดีๆ  ขอบคุณจริงๆเลย

สวัสดีครับ  ยิ้มเท่ห์ ดื่มน้ำเย็นๆ ให้ชื่นใจก่อนครับ ใจเย็นลงนิด เก็บเรื่องนี้ไว้ครับ เดี๋ยวไก่ตื่นก่อนนะจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 09:02:03 AM »

ผีสนาม มีดหลวงพ่อยังกันไม่ได้เลย
วันนี้ไปดูเวปยู มีมาอีกเเล้ว พระลีลา กลายเป็นพระสรรค์ เฮ้อ สังคมบ้านเรา........

พวกแผงพระนี่ชอบยัดวัด ยัดพิมพ์ ยัดหลวงพ่อนะครับพี่  ลังเล
tongn005
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 09:11:51 AM »

ขอบคุณพี่ฟาโรห์มากๆครับ ที่เข้าใจเเละให้กำลังน้องๆตลอดมา
บางครั้งผมก็เบื่อหน่ายกับสังคมของบ้านเรา อย่างที่พี่กล่าว การสวมหัวโขน การเลีย ประจบ จนลืมความเป็นจริงเเละสิ่งที่ถูกต้อง เป็นกันทุกระบบ ทุกสังคมเลย ถือเป็นอุปสรรคที่สำคัญอีกอย่างก็ว่าได้ ที่มีผลต่อการพัฒนาทางด้านความคิดเเละการพัฒนาทางสังคมของบ้านเรา เพราะนิสัยของคนเหล่านี้เเหละครับ บ้านเราถึงมีเเต่จมลง จมลง.....
เอาของเก๊มาลง ลอกเอาข้อความในหนังสือนะโมมาเล่านิดหน่อย หรือไม่ก็คงฟัีงคนขายเล่าให้ฟัง เอามาบรรยายเเบบผู้ชำนาญ พวกที่ชอบสอพลอ ก็ตามกันจัง
เฉพาะผมเองนั้ัน ไม่อยากไปยุ่งกับพวกนี้หรอกครับ เเต่ผมสงสารคนรุ่นหลังๆ มาอ่านมาดู เดี๋ยวเข้าป่า เข้าดงตามไปด้วย เท่าที่ผมลองลงกระทู้ที่ผ่านมา ก็ยังดีใจ ที่พี่ๆที่เขามีเหตุผลเเละหลักการ เเละเป็นนักสะสมที่ถูกทาง เข้ามาชมในกระทู้เเละออกความคิดเห็น ไม่ใช่พวกหน้าม้าที่ตามยกมือทุกกระทู้.....
สู้ต่อครับพี่ ยังไงก็ทำเพื่อหลวงพ่อ เพื่อศิษย์หลวงพ่อของเราครับ

gunta
Register Member
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 09:23:02 AM »

เข้ามาเห็นด้วยครับ... และอยากเห็นวงการ หรือกลุ่มคนสะสมหลวงพ่อกวย เล่นไม่หลงทาง และมีใจที่เปิดกว้างมากขึ้นครับ

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 09:33:26 AM »

เห็นด้วยครับ แต่ด้วยใจจริงๆของผมสงสารเขานะสงสารคนที่โดนทั่วๆไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นพระหลวงพ่อหรือไม่ใช่พระหลวงพ่อก็ตาม และสงสารคนที่จะบริโภคข้อมูลที่ผิดๆต่อไปด้วย ยกตัวอย่างก็แล้ว เทียบเคียงก็แล้ว น่าจะลดอัตตาลงหน่อย ผมเคยคุยกับพี่ๆได้พุทธวัจจนะดีๆ บัวสี่เหล่าเตือนสติคน ถ้ากู่ไม่กลับนี่เหล่าที่ห้า บัวเต่าถุย แกว่าประเภทนี้เต่ามันมา..?..(กินจริงเขาใช้คำภาษาไทยเดิม) ยิงฟันยิ้ม มันยังถุยเลย..... ยิงฟันยิ้ม
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 10:20:13 AM »

:)ผมขอเห็นด้วยกับทุกความคิดเห็น นะครับ  เพราะว่าทุกความคิดเห็นในกระทู้นี้เกิดจากใจที่รักหลวงพ่อ จริงๆครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 10:31:18 AM »

ดีไม่ตีเป็นถ้ำหีบด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
หนุ่มเมืองแกลง
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 11:07:12 AM »

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนเลยครับที่ร่วมแสดงความเห็นที่เกิดประโยชน์ต่อส่วนรวมและเกิดแง่คิดแบบนี้
ลำพังตัวผมเองไม่ค่อยให้ความสำคัญกับการเข้าเชียร์ยกนิ้วหรือดูแค่ยอดคนที่เข้าอ่าน  มันบอกอะไรไม่ได้เลย อย่าเพิ่งตีความกันผิดๆแบบที่เขาคิด  คนเข้าอ่านอาจจะอยากรู้ว่าตาถึกนี่เอาอะไรมาโชว์อีก  คนดูส่วนมากชอบอ่านกันจังกับกระทู้วิวาทะ  ลองไปเปิดหัวข้อให้โลดโผนว่า  ขอกัดแหลก ก็ได้แล้วดูผล   ผมชอบบัวเหล่าที่ห้าของหมอจังเลย บัวเต่าถุย  ขอยืมไปใช้บ้างนะครับจะเขียนลงในบทความที่ผมทำให้หนังสือบางเล่มอยู่   ผมเห็นคุณ tongn005 มีความพยายามที่บอกเตือนทุกคนและทุกเวปในเรื่องหลวงพ่อ โดยไม่สนว่าได้อะไร      คุณ toi ก็พยายามถ่ายรูปชี้บอกแบบทางที่ถูกต้อง คุณหมอก็ชี้บอกแบบสุภาพทุกคนอย่างที่ถนอมใจสุดๆ คุณคางเคราคุณ ธวัชชัยคุณดินและอีกหลายคน ก็ช่วยเตือนทั้งๆที่ก็คงทราบแก่ใจอยู่ก่อนแล้วว่า เข็นไม่ขึ้น คิดเสียว่าเป็นเวรเป็นกรรมของแต่ละคนก็แล้วกันครับ เขาอาจไม่มีวาสนาจะเป็นศิษย์ของหลวงพ่อจริงๆก็ได้ หรืออาจจะแย่เกินกว่าที่จะเป็นศิษย์อีกสักคน  แค่รูปที่ต่างกันแบบชัดเจนยังแยกแยะไม่ได้  บอกก็หาว่าเสือก มันสุดกู่เกินไปจริงๆ  ผมอายุไม่น้อยแต่ยังไม่เคยเห็นนักนิยมพระกลุ่มใดที่ตั้งใจและจริงใจอย่างในเวปหลวงพ่อกวย มันทำให้อคติกับวงการพระลดลงไปบ้างและตลอด24 ปี ที่ชอบพระมีแต่โดนทุกครั้งที่วางใจกับบางคน มันต้องรู้จักศึกษาและเปรียบเทียบข้อมูลทั้งสองด้าน  แต่เวปนี้นี่แหละที่ถูกโจมตีมากขณะนี้ว่าจัดกลุ่ม กีดกัน ปั่นราคา ผูกขาด คนที่ไม่เคยรับรู้ที่มาที่ไปฟังแล้วก็เชื่อ  โถเวรกรรม

หากเงินยังเป็นปัจจัยสำคัญในการดำรงชีพ  ความจริงบางทีขายไม่ได้เหมือนกัน หากคนเราฉลาดและเรียนรูทันกันหมดอย่างเขาว่า โลกอาจวุ่นวายกว่านี้ หากไม่มีคนโง่ แล้วจะเปรียบคนว่าฉลาดจากอะไร
ด้วยความรู้สึกเดียวกันว่า บ้านเมืองเราที่วุ่นวายกันมากๆทุกวันนี้และจะวุ่นอีกมากๆในเร็วๆนี้มันมาจากการไม่ยอมรับความจริง ไม่รู้จักตนเอง และขาดการรับข้อมูลที่ถูกต้องนอกเหนือไปจากหลงอำนาจ

วงการพระ อะไรขายได้ก็ดีหมด หมดยุคจตุคาม(ที่จริงต้องขัตตุคาม)ก็คงคลั่ง พิคเณศร์ ทำไมไม่เอาเทพดีๆของเรามาทำบ้าง  องค์พ่อนเรศวร องค์พ่อตากสิน องค์พ่อล้นเกล้า ร.5  องค์พ่อในหลวง ลองคิดดูว่าหากไม่มีท่านที่เอ่ยมานี้  เราจะเป็นอย่างไรในวันนี้ จะมีประเทศใหม?  
ท้ายที่สุดสำหรับเทพที่หลายคนลืมเลือนไม่เคยนึก  เทพบิดร เทพมารดาของเรา  พ่อและแม่ไงครับท่านยังลำบากอยู่หรือไม่ อย่าให้ต้องถึงวันสุดท้ายที่ดูใจท่านและมารำพึงว่า  ไม่น่าปล่อยเวลาให้ผ่านไปเลย  บางคนที่เช่าพระกันแพงๆแทบหมดตัวนี่  ลูกเมียได้อยู่กินอิ่มหนำสำราญดีอยู่หรือ  พ่อแม่ได้กินอาหารดีๆบำรุงร่างกายบ้างใหม หรือเราปล่อยท่านให้จมอยู่บ้านนอกกับหลานเหลนไปวันๆ  เงินพันบาทที่เรามาเช่าพระแลดูไม่มากมายแต่สำหรับพ่อแม่และครอบครัว มันมีค่ามากมาย มันช่วยเจือจุนหลายชีวิตให้มีรอยยิ้มและเสียงหัวเราะ  มีกับข้าวนอกจากผักน้ำพริก  ถามหน่อยว่าที่เช่าๆมามากๆกันนั่นเคยแขวนบูชาทุกชิ้นใหม กับพ่อแม่มีแค่สองชีวิตสองชิ้นที่มากกว่าจิตวิญญานที่แตะต้องไม่ได้  เราๆท่านลองให้ความสำคัญกับท่านดูบ้างครับ     อย่าเป็น บัวเต่าถุย อย่างเขาว่าเลยครับ
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2007, 11:43:18 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ ฟาโรห์ สำหรับข้อคิดดีๆ และก็เป็นกันเช่นนั้นจริงๆ ผมเข้าใจดีเพราะว่า ผมเสียพ่อไปตั้งแต่อายุ 12 ปี ตอนท่านอยู่ไม่นึกถึงท่านเท่าไหร่พอเสียท่านไป แล้วมานั่งนึกเสียดายทีหลังว่าเราไม่ได้ทำสิ่งนั้น สิ่งนี้ ให้กับท่าน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว จะทำได้ก็แต่ทำให้กับผู้ที่ยังอยู่กับเราเท่านั้น สิ่งที่ผมศรัทธามากที่สุด ก็คือ พระคุณพ่อ พระคุณแม่ พระคุณครูบาอาจารย์ นี่แหละครับ และผมว่าอีกหลายๆท่านก็คิดอย่างผม เช่นกัน ขอบคุณพี่ ฟาโรห์ที่ช่วยเตือนสติน้องๆ บอกแต่สิ่งดีๆ ครับ มีอะไรบอกกันเตือนกัน ผู้รับก็น้อมรับมาคิดปฏิบัติ นี่แหละครับความจริงใจ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
DIN_o2  ขอขอบคุณพี่มากครับ

ปฐมนาม
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 12:48:53 AM »

ดีจริงๆครับช่วยกันแบบนี้

แนวทางสะสมจะได้เป็นทางเดียวกันไม่สับสน   ยิงฟันยิ้ม

sitniti
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 10:35:43 PM »

สุดยอดครับพี่ฟาโรห์ ผมเห็นด้วยกับแนวคิดของพี่ เรานับถือคุณพระศรีรัตนตรัยแล้ว ก็ควรมีธรรมะในใจด้วย
หน้า: [1] 2 พิมพ์