ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 02 กรกฎาคม 2024, 02:13:00 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  สมเด็จถอดพิมพ์หลวงพ่อกวยรุ่น ๒
0 สมาชิก และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จถอดพิมพ์หลวงพ่อกวยรุ่น ๒  (อ่าน 75661 ครั้ง)
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 09:26:05 PM »

อ้างจากข้อความโดย: สำนักจันทร์  ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 12:23:09 AM 
ข้อความโดย: Pongwet K.   ข้อความเมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 08:48:00 PM 
 1 พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดี่ยวหลังเรียบที่เลี่ยมทอง
ถอดพิมพ์จากพิมพ์สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกใช่หรือไม่
(เป็นพระถอดพิมพ์)
 2 พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดียวเป็นพระพิมพ์เดียวกันกับ
หลังรูปรุ่นแรกที่ลงในหนังสือคุณพงษ์เวสน์หน้า125
ใช่หรือไม่
 3 พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดียวเป็นแม่พิมพ์ที่แกะขึ้นมาใหม่ใช่หรือไม่
และสาเหตุที่องค์หลวงพ่อตื้นไม่ชัดเจนเกิดจากแป้งลองพิมพ์ใช่หรือไม่
 4 สมเด็จหลังรูปรุ่น2เนื้อขาวที่ลงในหนังสือของคุณพงษ์เวสน์หน้า166
และในหนังสือร่มโพธิ์หน้า16จะเป็นพิมพ์เกศยาวจรดซุ้ม
ความเห็นส่วนตัว
สมเด็จหลังรูปรุ่น2เนื้อขาวน่าจะมี 2 พิมพ์คือ พิมพ์เกศยาวจรดซุ้ม
และพิมพ์เกศสั้นไม่จรดซุ้ม
  พิมพ์เกศยาวจรดซุ้มองค์พระทั้ง 2 ด้านจะติดชัดและมีสภาพสวย
อีกทั้งเนื้อพระจะมีความเก่ามากกว่าหรือเนื้อจัดกว่า
  พิมพ์เกศสั้นไม่จรดซุ้มองค์พระทั้ง 2 ด้านจะติดไม่ชัดสภาพจะตื้นกว่า
อีกทั้งเนื้อพระจะมีเนื้อสีขาวขาวเนื้อไม่จัด
 ดุแล้วน่าจะเป็นพระพิมพ์คนละยุคกัน
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #61 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2008, 09:34:27 PM »

ยิ้ม
kongboon
Jr. Member
**

« ตอบ #62 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2008, 03:43:30 PM »

อ๋อ....พระสงครามลาวเป็นแบบนี้นี่เองเห็นรูปแล้ว ต้องศึกษาให้ แม่นๆไว้...........อึม  ลังเล

"พวกคุณพึงรู้ไว้มนุษย์คือผู้ที่ฝึกตนเอง พัฒนามาจากสัตว์เดรัจฉานทั่วๆไป"
kongboon
Jr. Member
**

« ตอบ #63 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2008, 03:54:18 PM »

บางคนเก็บไว้เยอะ...เข้าใจ เข้าใจ(แต่ก็ไม่นำพา...เฮอะๆๆๆๆ)

"พวกคุณพึงรู้ไว้มนุษย์คือผู้ที่ฝึกตนเอง พัฒนามาจากสัตว์เดรัจฉานทั่วๆไป"
erawan
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008, 09:55:40 AM »

การวิจารณ์เพื่อสืบหาข้อมูลที่ถูกต้อง ควรมีเหตุผลความเป็นไปได้ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ลูกศิษย์ทุกท่าน ขอกรุณาอย่าวิจารณ์กันในลักษณะกระแนะกระแหน หรือคิดว่าคนใดคนหนึ่งจะได้ผลประโยชน์

หรือเสียผลประโยชน์ ดีกว่านะครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #65 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 01:26:30 AM »

เห็นด้วยกับ  พี่erawan  หรือพี่คเชนทร์ ครับ สำนวนก็คุ้นๆเหมือนคนคนเดียวกันที่เคยเข้ามาในเว็บแล้วหายไปครับ อย่าทำอย่างนี้เลยครับไม่ดี ถ้าเลยสนุกไปแล้ว จะผิดใจกันเปล่าๆ ครับ อายจัง
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #66 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2008, 03:50:41 PM »

ส่วนตัวผม คิดว่า เข้ามาหาข้อยุติ แล้วไม่สนใจว่า ใครมีมาก มีน้อย ถ้ามีเหตุผลที่น่าเชื่อถือ ก็เป็นประโยชน์แก่ศิษย์ผู้ที่เคารพ เพื่อนำมาบูชา หรือ สะสม ส่วนที่ใครมีมากแล้วแบ่งให้เช่า โดยไม่ผ่านเว็บนี้ ก็โอเคนะ ไม่ใช่ใช้เว็บนี้ เพื่อปั่นราคา อย่างนั้นสิ ควรต่อต้าน พวกที่มาป่วนไปวันๆ พวกนั้นก็ได้เเค่ สนุกปาก เราปล่อยไปไม่ต้องไปตอบโต้ ต่อกลอนหรอก เดี๋ยวใบตองก็ แห้งไปเอง ที่เข้ามาเพื่อหามาตฐานการศึกษา พระหลวงพ่อ มาระดมความคิด โต้เเย้งได้ด้วยเหตุผล เพื่อหาข้อยุติ ดีกว่า น้ำท่วมทุ่ง

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #67 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 08:45:57 PM »

อยากขอร้องท่านสมาชิกคือ ที่เวปนี้เปิดกว้างครับ เรารับฟังทุกท่าน มีอะไรก็ออกความคิดเห็นกันได้ ไม่ต้องไประบายอารมณ์ในเวปอื่นหรอกครับ ยิ้ม

ใครจะมีส่วนได้ส่วนเสียหรือเก็บไว้เยอะผมว่าไม่ใช่ประเด็นสำคัญ
ประเด็นที่ผมข้องใจคือ พระพิมพ์นี้เป็นพระถอดพิมพ์ หรือ ทำพิมพ์ขึ้นมาใหม่
เพราะเห็นบางคนบอกว่าใช่เป็นพระถอดพิมพ์ และ บางคนบอกว่าไม่ใช่ไม่ได้เป็น
พระถอดพิมพ์ แต่ทำพิมพ์ ขึ้นมาใหม่ ผมเห็นว่ายังมีข้อมูลที่ขัดแย้งกันอยู่
ยังไม่ได้ไปในทิศทางเดียวกัน  แล้วผู้บริโภค ข้อมูล ข่าวสารในเวปนี้
จะทำอย่างไร(น้องใหม่เวป)
   ถ้าเป็นศาล    ศาลก็ยกฟ้องเพราะไม่มีข้อมูลที่มาหักล้างกัน
เพียงพอ

ความหมายคือไม่เป็นบทสรุปที่เต็มร้อย ฮืม
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #68 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 09:08:20 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
จากหนังสือฉบับหนึ่ง ปี 2549 รุ่นนี้หล่ะครับ มีหลายองค์ ติดต่อเช่าได้ที่ศูนย์นี้ครับ หาเอาเอง
เขียนไปด้วย ขายไปด้วย  รูดซิบปาก องค์ละ 20,000 บาท สวยแบบรูปทุกองค์ ตามหลักฐานที่ถ่ายภาพมาให้ชมครับ

อีกประเด็น
ตามที่ผู้อาวุโสในเวปนี้ออกมาบอกว่ามีศุนย์พระเครื่องศูนย์หนึ่งจำหน่ายพระ
โดยเขียนเอง ขายเอง ซึงเป็นพระพิมพ์ในกระทู้นี้ ผมขอประนามด้วยคน
และไม่สมควรอย่างยิ่งที่จะเอาข้อมูลข่าวสาร อ่างอิงต่างๆของบุคคล
คนนี้ที่เขาเขียนขึ้นมาลงในเวปนี้อีกต่อไป เพราะจะทำให้ข้อมูลต่างๆที่ถูกต้องในเวปนี้สัปสนคาดเคลื่อนได้
(แท้เป็นเก๊ เก๊เป็นเท้)
   บอกตรงๆว่าระแวงข้อมูลที่เขาเขียน จะเชื่อถือเป็นบรรทัดฐานได้อย่างไร
ในเมื่อเขียนเองขายเองก็ต้องเชียร์พระตัวเอง(เก๊เป็นแท้)
   ผมว่าพวกอาวุโสในเวปนี้ข้อมูลแน่นกว่ามากอย่างไร
อยากให้ผู้อาวุโสในเวปนี้ช่วยสรุปข้อความในกระทู้เรื่องนี้
ในกระจ่างด้วย ถ้ามีเอกกระสารอ้างอิงได้ยิ่งดี
 เท่าที่ทราบสมเด็จหลังรูปรุ่นแรกสั่งทำพร้องสมเด็จหลังรูปรุ่นสอง
ผมเคยเห็นสมเด็จหลังรูปรุ่นสองเนื้อ สีขาว มีแร่อุกาบาตในเนื้อเหมือนสมเด็จหลังรูป
รุ่นแรกทุกประการคือเป็นเนื้อเดียวกันแต่คนละพิมพ์โดยสมเด็จรุ่นสองรุ่นนี้ข้างบน
จะไม่มียันต์ ฮืม
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #69 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 09:26:38 PM »

ความคิดเห็นส่วนตัว

การผสมเนื้อพระในการสร้างพระจะไม่มีพวกแป้งเปียกและข้าวสุกเด็ดขาด
เพราะแป้งเปียกเมื่อโดนน้ำก็จะละลายและข้าวสุกเมื่อทิ้งไว้นานๆ
ก็จะเกิดการบูดเน่า ขึ้นรา เป็นต้น
  จะมีก็แต่ข้าวสุกตากแห้งแล้วนำมาบดหรือตำ
 หลวงพ่อรู้จักวิธีทำพระมาตั้งแต่ พศ. 24กว่าๆ
รู้จักการผสมเนื้อพระ การสร้างพระ การใช้น้ำมันตั้งอิ๊ว
ยกตัวอย่างเช่นสมเด็จยุคแรกๆหรือพระพิมพ์แหวกม่าน
  ยิ่งเป็นยุคท้ายๆของหลวงพ่อท่าน ยิ่งมีความชำนาน
มากเป็นพิเศษ จึงเป็นไปไม่ได้ที่หลวงพ่อจะสร้างพระเหมือนพึ่งหัดทำ
   ผมขอกราบเท้าขอขมาหลวงพ่อที่ได้นำหลวงพ่อมากล่าวอ่างถึง
ด้วยความเคารพทุกท่าน
   ไม่มีเจตตนาจะเข้ามาป่วนแต่ต้องการบทสรุปที่เต็มร้อย ฮืม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #70 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2008, 11:43:34 AM »

คุณขุนทัพ ให้ข้อคิดไว้ดีมาก
ขอบคุณครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
erawan
Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2008, 01:35:44 PM »

ความเห็นส่วนตัวของผม จากการพิจารณาองค์พระแล้ว พระเนื้อขาว น่าจะเกิดจากการถอดพิมพ์ขึ้นมา ส่วนเกศสั้นหรือเกศยาวนั้น ผมว่ามีเกศเดียว แต่เนื่องจากการปั้มพระจากแม่พิมพ์เวลาปั้มถ้าไม่ใช้

แปรงสีฟันปัดแม่พิมพ์บ่อย ทำให้เนื้อพระติดตามซอกแม่พิมพ์เวลาปั้มออกมาจึงติดบ้างไม่ติดบ้าง

ส่วนหลวงพ่อจะถอดพิมพ์จากพระสมเด็จพิมพ์ใดหรือองค์ใดนั้น เป็นปัญหาที่ต้องวิเคราะห์กัน ส่วนความคิดขอผมเห็นต้นแบบสีเหลืองของคุณนเรศที่ลงรูปในกระทู้นี้ และพิจารณา

เปรียบเทียบกับองค์เนื้อสีขาวแล้ว ซึ่งผมเห็นองค์จริงและดูเปรียบเทียบกันแล้ว ผมมีความเห็นส่วนตัวว่าองค์ขาวน่าจะถอดมาจากพิมพ์นี้ เมื่อถอดแล้วพระก็จะมีองค์ขนาดเล็กลงมิลหรือสองมิลก็เป็น

ปกติของพระที่ถอดพิมพ์มา

เทียบได้กับพระพิมพ์พระประธาน(พระเจ้าในวิหาร) เมื่อถอดพิมพ์มาสร้างเนื้อผงน้ำมันก็มีขนาดเล็กลงประมาณสองมิล และหน้าตาไม่ชัดเช่นเดียวกัน

และพระของคุณ mymusic ที่ลงโชว์ในกระทู้นี้ ผมมีความเห็นส่วนตัวว่าน่าแท้ครับ

ส่วนท่านใดมีความเห็นอย่างไรนั้น แสดงความคิเห็นกันเข้ามาครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2008, 02:36:49 PM »

ความเห็นผมเรื่อง สมเด็จหลังรูป ตัวหนังสือโค้ง ส่วนตัวนะครับ

1.รุ่นสงครามลาว เนื้อเหลืองเป็นพระเก๊ที่พวกมือผีแกะพิมพ์ขึ้นมาใหม่ จากพิมพ์เนื้อขาว หลังรูปหนังสือโค้ง และสร้างขึ้นมา พร้อมอบพระให้แห้งจากนั้นส่งขายองค์ละ 500 บาท ให้ขบวนการเรนเจอร์ ไปขายต่อองค์ละ 20,000.- บาท (ความเห็นส่วนตัว)
2.หลังรูปหนังสือโค้ง เนื้อขาวเป็นพระที่หลวงพ่อกวยตั้งใจสร้างขึ้นมา และคิดว่าหลวงพ่อกวยไม่ถอดพิมพ์พระของตนเองแน่ ๆ เพราะไม่จำเป็นเลยจะสร้างพระขึ้นมาทำไมต้องถอดพิมพ์พระของตนเอง?? ทำใหม่ดีกว่าไหม หลวงพ่อชอบถอดจากพระกรุนะผมว่า (ความเห็นส่วนตัว)
3.ผมดูอย่างไร ส่องอย่างไร สองรุ่นนี้ก็คนละพิมพ์กันไม่ได้ถอดออกมาจากกันแน่ ๆ (ความเห็นส่วนตัว)

ผิดพลาดประการใดไม่ทราบ แต่เป็น (ความเห็นส่วนตัวครับ)  ยิ้มเท่ห์
erawan
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2008, 07:48:22 PM »

อยากทราบข้อมูลจากคุณ ohchainat หน่อยครับว่าที่ว่ามีการทำเก๊ แกะแม่พิมพ์ขึ้นมาจากเนื้อขาวนั้นทำเมื่อปีไหนครับ พวกไหนเป็นคนทำด้วยครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #74 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 02:19:23 PM »

หลักการคร่าวๆที่ผมคิดว่าหลายๆท่านคงต้องยึดตามนี้นะครับ ในการทำพระเครื่องของหลวงพ่อครับ
 1.ถอดพิพม์พระกรุ สาเหตุคงเพราะพระกรุได้รับความนิยมท่านก็เลยทำแจกศิษย์ (มักจะเป็นพระเนื้อดิน)
 2.ถอดพิมพ์พระเกจิที่ได้รับมาเมื่อไปร่วมปลุกเสก (มักจะเป็นพระเนื้อผงน้ำมัน)
 3.มีพิมพ์พระเป็นของตัวเอง (พระปรกโพธิ์ ,แหวกม่าน ,สมเด็จหลายๆพิมพ์)
 4.ถอดพิมพ์พระของท่านเอง เมื่อ พิมพ์พระหาไม่เจอ หรือพระพิมพ์นั้นหมดจากวัดไปนานแล้วเช่น พระแหวกม่านสมาธิข้างเม็ด  และหลังรูปยันต์ตรงด้านเดียว ที่มีโชว์อยู่ในกระทู้นี้ ถือเป็นหลักฐานที่ชัดเจนนะครับ ลองต่อยอดกันดูสำหรับคนที่ยังสงสัย สำหรับท่านที่เข้าใจแล้วยึดเป็นแนวทางได้ครับ ส่วนรุ่นเก่าๆผมว่ายึดแนวทางเดียวกันมานานแล้วแต่ไม่มีโอกาสมาเสวนากันเหมือนในกระทู้นี้
                    กรณีนี้เรายึดเอาจากพยานวัตถุที่เห็นได้ชัดเจนครับ และขอให้หลายท่านที่เข้าชมสรุปด้วยตัวท่านเองในข้อมูลที่เห็นในกระทู้นี้ผมว่ามากเพียงพอในตั้งแต่ทำข้อมูลกันมา จึงขอสรุปเท่านี้ เพราะไม่อยากให้พลาดของดีในราคาถูกครับ และยืนยันในข้อมูลดังกล่าวมาข้างต้นครับ ยิงฟันยิ้ม
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008, 09:58:05 PM »

ความเห็นผมเรื่อง สมเด็จหลังรูป ตัวหนังสือโค้ง ส่วนตัวนะครับ

2.หลังรูปหนังสือโค้ง เนื้อขาวเป็นพระที่หลวงพ่อกวยตั้งใจสร้างขึ้นมา และคิดว่าหลวงพ่อกวยไม่ถอดพิมพ์พระของตนเองแน่ ๆ เพราะไม่จำเป็นเลยจะสร้างพระขึ้นมาทำไมต้องถอดพิมพ์พระของตนเอง?? ทำใหม่ดีกว่าไหม หลวงพ่อชอบถอดจากพระกรุนะผมว่า (ความเห็นส่วนตัว)

อ้างจากข้อความโดย: สำนักจันทร์  ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 12:23:09 AM 
ข้อความโดย: Pongwet K.   ข้อความเมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 08:48:00 PM 
 1 พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดี่ยวหลังเรียบที่เลี่ยมทอง
ถอดพิมพ์จากพิมพ์สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกใช่หรือไม่
 2 พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดียวเป็นพระพิมพ์เดียวกันกับ
หลังรูปรุ่นแรกที่ลงในหนังสือคุณพงษ์เวสน์หน้า125
ใช่หรือไม่
 3 พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดียวเป็นแม่พิมพ์ที่แกะขึ้นมาใหม่ใช่หรือไม่
และสาเหตุที่องค์หลวงพ่อตื้นไม่ชัดเจนเกิดจากแป้งลองพิมพ์ใช่หรือไม่

เรียนคุณ Ohchainat ผมมีความสงสัยว่าพิมพ์สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกหน้าเดี่ยวเนื้อขาว
ว่าอยู่ในประเด็นไหนในหัวข้อที่ผมได้เคยนำเสนอสอบถามไว้
ขอบคุณมากครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #76 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2008, 11:39:13 PM »

อยากทราบข้อมูลจากคุณ ohchainat หน่อยครับว่าที่ว่ามีการทำเก๊ แกะแม่พิมพ์ขึ้นมาจากเนื้อขาวนั้นทำเมื่อปีไหนครับ พวกไหนเป็นคนทำด้วยครับ

คิดว่าเป็นพวกแถวสารเลว แถวเขตจ.สุพรรณบุรีที่ติดกับอ.หันคา ครับพี่ส่วนชื่อจริง ๆ ไม่ทราบครับ ส่วนปีไหนไม่ทราบได้เพราะตอนที่กำลังทำผมไม่ได้อยู่ด้วยแต่เตาที่ใช้อบกับตอนตากพระเห็นครับ แค่นั้นเอง  เจ๋ง

ใช่หรือไม่

เรียนคุณ Ohchainat ผมมีความสงสัยว่าพิมพ์สมเด็จหลังรูปรุ่นแรกหน้าเดี่ยวเนื้อขาว
ว่าอยู่ในประเด็นไหนในหัวข้อที่ผมได้เคยนำเสนอสอบถามไว้

ฮืม หมายความว่า...อย่างไรครับ งง  ยิงฟันยิ้ม ช่วยถามตรง ๆ ชัด ๆ อีกนิดนึง พอดีเพิ่งกลับจากประชุม แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 02:03:40 AM »

เอางี้ ลองดูที่ "สมเด็จหลังรูปตัวหนังสือตรง" นะครับ  ระยะห่างระหว่าง "อาสนะที่หลวงพ่อนั่งกับ ห,ล คำว่าหลวงพ่อกวย" เปรียบเทียบ กับ "พิมพ์หลวงพ่อหน้าเดี่ยวหลังเรียบ" ดูสิครับ ว่าเท่ากันหรือไม่ เอาแค่นี้ก่อน  ยิ้มเท่ห์ ใครอย่าบอกนะว่าเพราะเนื้อพระหดตัวแล้วดันมาหดเฉพาะตรงนี้  ยิงฟันยิ้ม จุมพิต  จุมพิต ไม่รู้เรื่องนี้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #78 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 05:40:27 PM »

ฮืม หมายความว่า...อย่างไรครับ งง  ยิงฟันยิ้ม ช่วยถามตรง ๆ ชัด ๆ อีกนิดนึง พอดีเพิ่งกลับจากประชุม แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม

เรียนท่านอาวุโสคุณOhchainat
 ความหมายของผมคือว่าอยู่ในประเด็นไหนใน หัวข้อ1 หัวข้อ2 หัวข้อ3
ที่ผมเคยกล่าวไว้
 เพราะทางคุณเอกดนตรีสยามได้นำเสนอไว้ว่าสมเด็จหลังรูปรุ่น2
เป็นพระถอดพิมท์และได้ยกตัวอย่างหลังรูปหน้าเดียวไว้
 กระผมจึงอยากถามความคิดเห็นของท่านว่าควรจะอยู่ในหัวข้อไหน
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 08:07:47 PM »

เรียนท่านอาวุโสคุณOhchainat
 ความหมายของผมคือว่าอยู่ในประเด็นไหนใน หัวข้อ1 หัวข้อ2 หัวข้อ3
ที่ผมเคยกล่าวไว้
 เพราะทางคุณเอกดนตรีสยามได้นำเสนอไว้ว่าสมเด็จหลังรูปรุ่น2
เป็นพระถอดพิมท์และได้ยกตัวอย่างหลังรูปหน้าเดียวไว้
 กระผมจึงอยากถามความคิดเห็นของท่านว่าควรจะอยู่ในหัวข้อไหน
รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก อยากให้คนอื่นตอบมากกว่า อยากรู้จักพี่น้องลูกศิษย์หลวงพ่อให้มากขึ้นครับ  จุมพิต ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์