ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 30 มิถุนายน 2024, 03:51:21 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือด
0 สมาชิก และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือด  (อ่าน 35164 ครั้ง)
None
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 02:17:58 PM »

สมเด็จหลังรูปรุ่น๒ ว่านสบู่เลือดนั้น เป็นพระที่ศิษย์หลวงพ่อกวยที่มีประสบการณ์ มากต่างรู้จักกันดี แต่ไม่มีพระเข้าวงการนานพอสมควร เนื้อหาถ้าดูเผลินๆคล้ายโพธิ์เก้า ว่านสบู่เลือดเหมือนกันครับ เป็นพระในตำนาน ไม่พบยาวนานแล้ว พิมพ์ค่อนข้างชัด แต่ความที่เป็นพระปั๊มซ้ำ ก็ช่วยยืนยันความแท้เลยทีเดียว

* DSC_1000 small.jpg (98.93 KB, 525x750 - ดู 16438 ครั้ง.)

* DSC_1001 small.jpg (98.52 KB, 525x750 - ดู 11859 ครั้ง.)
erawan
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2009, 04:19:47 PM »

องค์นี้ก็เยี่ยมแท้ดูง่าย แถมเนื้อนี้หายากกว่าเนื้อขาวเสียอีกยินดีด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
erawan
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 07:34:26 AM »

พิมพ์นี้ฐานปลายสี่เหลี่ยมไม่มน เป็นต้นแบบของเนื้อขาวที่ถอดพิมพ์ ซึ่งผมเคยลงในหนังสือร่มโพธิ์เล่มสีชมพู ซึ่งบางท่านเคยสวดว่าไม่ใช่ กาลเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

ซึ่งดูแล้วเป็นพิมพ์เดียวกัน        ความเห็นส่วนตัวซึ่งสังเกตุดีๆจะดูใบหน้าของหลวงพ่อดูหนุ่มหน่อยไม่แก่ครับ

bayonet
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 10:52:49 AM »

พระพิมพ์นี้ เนื้อนี้  พี่แป๊ะ ปากช่องเคยเอามาให้ผม แต่ผมไม่กล้าเอาไว้ เนื่องจากไม่เคยเห็น

แต่หากพิจารณาให้ดี จะเห็นเหมือนที่คุณ erawan ว่าไว้ หากเนื้อขาวที่เราเล่นๆกันอยู่ถอดพิมพ์จาก

อันนี้ละ? แล้วทำไมต้องถอดพิมพ์ด้วยครับ? ทำไมไม่ใช้แม่พิมพ์อันเดียวกันไปเลย หากเป็นไปได้ขอความกรุณาคุณ erawan

ช่วยลงข้อมูลเก่าหน่อยได้ไหมครับ หรือหากท่านใดมีบทวิเคราะห์อย่างไรอยากให้เอาลงมาเผยแพร่กัน

เพื่อจะได้เป็นแนวทางในการสะสมต่อไปครับ เพราะตั้งแต่เห็นพระพิมพ์นี้เนื้อนี้มีเรื่องคาใจหลายเรื่องครับอยากทราบจริงๆ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 11:24:45 AM »

พิมพ์นี้สร้างประมาณกี่องค์ครับ ที่ครูเฒ่ามีไหมครับ ประมาณกี่องค์ครับ
erawan
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 12:21:08 PM »

สร้างจำนวนกี่องค์ไม่มีข้อมูล  เท่าที่ผมรู้จากคุณเฒ่ามา พี่เฒ่าไม่เคยเอาเนื้อนี้มาขาย หากมีผมคงซื้อไว้แล้วครับ ส่วนเหตุผลทำไมหลวงพ่อต้องถอดพิมพ์นั้นผมจะหาข้อมูลมา

ให้ครับทราบเมื่อใดจะแจ้งให้ทราบ 

ส่วนพิมพ์สงครามลาว เนื้อเหลือง ส่วนตัวแล้วดูหน้าหลวงพ่อกวยจะดูแก่กว่ากันหน่อย ท่านอื่นดูแล้วว่าเป็นอย่างไรแสดงความคิดเห็นเข้ามากันครับ

และองค์นี้เท่าที่ทราบมาว่าได้มาจากลูกน้องคนที่สร้างเหรียญเขาใหญ่พร้อมกับสมเด็จ มะอะอุครับ  หวังว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ว่ากันนะครับ ยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 04:17:39 PM »

ด้านหลังรูปหลวงพ่อ องค์นี้แกะพิมพ์ใหม่ใช่ไหมครับ เพราะไม่เหมือนกัน  ยิ้มเท่ห์

* index01.jpg (134.4 KB, 500x750 - ดู 8710 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 04:22:14 PM »

อีกองค์หนึ่งครับ เจ้าของหวงจริง ๆ โดยเฉพาะองค์แรก แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

* index02.jpg (95.2 KB, 400x600 - ดู 8619 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 04:23:56 PM »

องค์นี้ของ บิ๊กอู๊ด สวยมาก ๆ เหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

* index03.jpg (130.67 KB, 536x800 - ดู 8784 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 04:31:58 PM »

องค์นี้ถือว่าติดคมชัดมาก ๆ เลยของพี่ต้อยนี่เอง  ยิงฟันยิ้ม

* index08.jpg (141.35 KB, 600x944 - ดู 8776 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 04:41:42 PM »

โดยความเห็นส่วนตัว ขอสักครั้งนึงนะครับ นับถือพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านเพราะเราลูกศิษย์หลวงพ่อกวยเหมือนกัน อยากให้ชัดเจนเพื่อเป็นแนวทางสำหรับรุ่นหลัง ๆ ไม่ให้หลงทางกัน คนเล่นพระหลายต่อหลายคนบอกพระหลวงพ่อกวยเล่นยาก ก็ไม่รู้วส่าเพราะอะไร ขนาดพระเนื้อผงสมเด็จวัดระฆังยังจบได้

ถ้าบอกว่า เป็นพระพิมพ์เดียวกัน หรือถอดพิมพ์กัน ความเห็นส่วนตัวที่ ผมไม่มีทางเชื่อเด็ดขาด
จากตัวอย่างที่นำมาให้ดูกันนี้ ด้านหลังคนละเรื่อง ทั้งขนาดแบบตัวอักขระขอม ใบหน้าของหลวงพ่อกวย ซึ่งไม่ควรจะผิดเพี้ยนไปได้ขนาดนั้น

ถ้าบอกว่า คนละพิมพ์กัน สร้างคนละครั้งกัน ลักษณะคล้ายกัน แต่ทันหลวงพ่อ หรือ แต่งพิมพ์ใหม่แบบนี้ ส่วนตัวผมยังรับฟังและพอเชื่อได้บ้างครับ

ด้วยความเคารพจริง ๆ ครับ รักและเคารพทุกท่านครับ
None
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 07:21:28 PM »

คุณโอ๋พูดถูกครับในเรื่องการสร้างคนละครั้ง

ในการเล่นพระสมเด็จหลังรูปรุ่น๒ นั้นที่เราเล่นมาตรฐาน ก็คือเนื้อผงสีขาว เพราะฉนั้น ศิษย์หลวงพ่อกวย ทุกท่านลองพิจารณาถึงค่านิยมในการเล่นหาเองนะครับ ผมเองใจจริงไม่อยากนำพระเนื้อนี้พิมพ์นี้มาลง เพราะผม คิดเสมอว่า ต้องมีความเห็นหลากหลาย

อย่างไรก็ตาม ถ้าทางเว็บพิจารณา ว่าอาจะเกิดแนวทางสะสมผิดทางในอนาคต ผมยินดีให้ลบกระทู้นี้ครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 07:33:05 PM »

ต้องขอบคุณพี่ตึ๊งมาก ๆ ที่นำความรู้มาสำหรับลูกศิษย์หลวงพ่อนะครับ ผิดพลาดอะไรอย่าถือโทษกันนะครับ เราลูกศิษย์หลวงพ่อเหมือนกัน และขออภัยพี่ erawan ด้วย หากความเห็นบางอย่างอาจจะไม่ตรงกันบ้าง แต่เชื่อว่าลูกศิษย์ทุกท่านอยากเผยแผ่เกียรติคุณหลวงพ่อเหมือน ๆ กันทุกคนครับ.../\...  ยิ้มเท่ห์
erawan
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2009, 08:26:45 PM »

การแสดงความคิดเห็นย่อมแตกต่างกันเป็นของธรรมดาครับ  ความเห็นที่ผมว่าองค์ขาวถอดพิมพ์นั้นก็มีเหตุผลคือ

ด้านหน้าองค์พระที่เป็นสมเด็จถอดมาแน่นอน เพราะตำแหน่งตรงกันทุกจุด แต่มีขนาดเล็กกว่าองค์ต้นแบบ ความคมชัด

สู้ต้นแบบไม่ได้ ถ้ามีหนังสือร่มโพธิ์เล่มสีชมพู ดูหน้าที่ 15 ลองเทียบกันดูซิครับว่าเหมือนกันในตำแหน่งต่างๆหรือไม่

มิใช่แกะขึ้นมาใหม่แต่อย่างใด

ส่วนด้านหลังองค์พระ ถ้าดูองค์ต้นแบบในหนังสือดังกล่าวอักขระเลขยันต์จะมีความหนา รูปหน้าของหลวงพ่อก็เค้าโครง

เดียวกันกับเนื้อขาว ส่วนองค์สบู่เลือดองค์นี้มวลสารต่างกัน มีความหดตัวของเนื้อ อักขระจึงดูเส้นเล็กกว่าปกติ หรือปั้มไม่ค่อยติด

ก็มีความเป็นไปได้ ทำให้ดูหน้าไม่ชัดเจนอีกทั้งมีรอยปั้มซ้ำซ้อนกัน จึงทำให้ดูต่างจากองค์ขาวได้

ส่วนตำแหน่ง ช่องไฟของอักขระ ระยะห่างก็เหมือนกัน และในการถอดพิมพ์นั้นแม่พิมพ์ที่ถอดมาหากไม่ชัดเจน ก็อาจมีการ

แต่งพิมพ์บ้าง ซึ่งก็เป็นธรรมดาในการสร้างพระครับ

องค์ต้นแบบเท่าที่ทราบมาสร้างประมาณปี 2515 ส่วนเนื้อขาวสร้างปี 2518 ต่างกันหลายปี เนื้อขาวทำหลายวาระ

สังเกตุได้จากเนื้อหามวลสารบางองค์ต่างกัน

การแสดงความคิดเห็นนี้ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมเอง ท่านจะเชื่อหรือไม่ก็ได้ หรือมีความคิดเห็นแตกต่างผมก็ยินดีรับ

ฟังความคิดเห็นของทุกๆท่านเช่นกันครับ

T ARCH
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2009, 05:15:18 PM »

ด้วยความเคารพ...ผมก็เป็นอีกหนึ่งคนที่มองว่าองค์เนื้อแดงไม่น่าจะดีครับ
None
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 10:27:49 PM »

ด้วยความเคารพ...ผมก็เป็นอีกหนึ่งคนที่มองว่าองค์เนื้อแดงไม่น่าจะดีครับ

ด้วยความเคารพครับอยากให้คุณ T ARCH ช่วยอธิบายหน่อยครับ ศิษย์รุ่นพี่ เขาฝากมาถามว่าพระองค์นี้ไม่ดีอย่างไรช่วยอธิบายเป็นวิทยาทานแก่ศิษย์หลวงพ่อ จะได้เป็นแนวทางในการสะสมพระหลวงพ่อต่อไป

ช่วยกรุณาตอบด้วยครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 12:20:18 AM »

พระสมเด็จหลังรูปสีแดงที่เรียกกันว่าเนื้อสบู่เลือด แท้แน่นอนครับใครมีความสงสัยหรือยังไม่เชื่อว่าเป็นพระหลวงพ่อผมรับเช่าครับโดยที่ไม่ใช้เหตุผลว่ามีอยู่แล้วไม่เช่าเหมือนที่ท่านอื่นๆเคยปฏิบัติมามีรถขายรถมีบ้านขายบ้านสู้ครับ เพียงแต่จะขอความเมตตาเรื่องราคาให้เบานิดชาวบ้านเขายังดูแท้กันไม่หมดทุกคนครับ ข้อมูลในส่วนของพี่คเชนทร์ (erawan)ก็ชัดเจนดีสำหรับท่านที่สนใจในระดับหนึ่ง ตามหลักของสภากาแฟและเพื่อความสงบเรียบร้อยของเว็บ  ผมสนับสนุนข้อมูลนั้นสั้นๆง่ายๆ จบครับ  ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 12:28:33 AM »

ดีครับ ผมเคยได้สัมผัสและจะถ่ายรูปไว้แต่กลัวโดนสวดมากกว่าชมเลยไม่ได้ถ่ายไว้ องค์ดังกล่าวออกมาพร้อมกับโพธิ์ ๙ หลังแม่ผ้าถุงถี่ที่พี่ตุ้มเช่าไปแสนสี่นั่นแหละครับ เนื้อเดียวกันครกเดียวกัน

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 07:28:12 AM »

รับเช่าองค์ละเท่าไหร่ครับ คิดแบบพระแท้ทันหลวงพ่อนะครับ เพราะผมต้องไปเช่าเค้าต่อมาอีกทีครับ ที่ผมไม่มี เอาเฉพาะเนื้อสีแดงใช่ไหมครับ ถ้าเจอจะถ่ายรูปมาให้ชมก่อนเอาแบบเหมือนพิมพ์นี้ทุกประการเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2009, 07:32:06 AM »

เหตุผมที่ต้องถามเพราะว่า หากเจอ แล้วเจ้าของเค้าบอกราคา 500 / 1000 / 5000 / จะได้เช่ามาให้ได้ครับ  พอเช่ามา 1000 นึง แต่พี่เอกเช่าต่อ 500 ก็ไม่รู้จะทำไปทำไม่ อย่างเช่น เช่าต่อแบบนี้ องค์ละ 10,000.- บาท ขั้นต่ำ จะได้หาให้ครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์